HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

CHẾ ĐỘ TRỰC TẾT

Chủ đề   RSS   
  • #245145 22/02/2013

    tanhung123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 460
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẾ ĐỘ TRỰC TẾT

    Em xin hỏi luật sư như sau

    Hiện em la giáo viên THCS. Em xin hỏi luật sư là giáo viên khi trực lễ, tết thì có chế độ gì không? nếu có thì dược tính như thế nào ?

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #245303   23/02/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6386)
    Số điểm: 64367
    Cảm ơn: 1857
    Được cảm ơn 3363 lần
    Moderator

    tanhung123 viết:

    Em xin hỏi luật sư như sau

    Hiện em la giáo viên THCS. Em xin hỏi luật sư là giáo viên khi trực lễ, tết thì có chế độ gì không? nếu có thì dược tính như thế nào ?

    Chào bạn!

    Thông thường ở các trường (cả công lập và ngoài công lập) đều có quy chế lương, chế độ tiền làm thêm giờ.

    Hiện tại Luật Viên chức (nếu là trường công) chưa có quy định cụ thể vấn đề này, chỉ hướng vấn đề theo quy định của pháp luật. Vì vậy, có thể hiểu là theo quy định của pháp luật lao động. Nếu trường bạn ngoài công lập thì áp dụng pháp luật lao động.

    Giáo viên cũng là người lao động, và chế độ theo quy định của pháp luật:

     

    Điều 61

    1- Người lao động làm thêm giờ được trả lương theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.

    Nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm của ngày làm việc bình thường.

    2- Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% của tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày.

    Ngoài ra, bạn xem hợp đồng và quy chế nhà trường có gì đặc biệt hơn hay không thì áp dụng theo quy định đó.

    Chúc bạn may mắn!

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #236124   28/12/2012

    tanhung123
    tanhung123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 460
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẾ ĐỘ TRỰC CƠ QUAN KHI NGHĨ LỄ

    Xin chào luật sư!

    Năm 2013 cơ quan tôi cho nghĩ làm 4 ngày tết dương lịch  nhưng phải phân công nhau lên cơ quan để trực. Em xin hỏi có chế độ cho nhân viên trực không? . Hiên em đang là giáo viên cấp 2 trường công lập

     
    Báo quản trị |  
  • #236265   29/12/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6386)
    Số điểm: 64367
    Cảm ơn: 1857
    Được cảm ơn 3363 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Chế độ trực như chế độ đối với tiền lương làm thêm giờ ngày tết. Bạn lưu ý là lịch trực đó phải do nhà trường lập và phân công.

    Thân./.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    minhphuc0612 (06/01/2013)
  • #283769   29/08/2013

    honghoa1981
    honghoa1981

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin hỏi Giáo viên công tác ở xa có được chi tiền tàu xe vế thăm bố, mẹ ốm đau hữu sự không? Hiện em thấy có tỉnh được chi có tỉnh thì không  như vậy đúng hay sai? Việc chi trả này do cấp nào phụ trách?. Xin cảm ơn

    Cập nhật bởi honghoa1981 ngày 29/08/2013 02:10:13 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #283771   29/08/2013

    honghoa1981
    honghoa1981

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu giáo viên các trường công lập trực các ngày lễ tết được hưởng chế độ . Vậy cơ quan nào sẽ thanh toán tiền chế độ thêm giờ đó? Trong nghững trường hợp nào thì giáo viên được hưởng chế độ trực lễ tết? Ở Trường Tiểu học của chúng tôi thấy năm nào cũng phải trực lễ tết nhưng chưa bao giờ được nhắc tới chế độ? Như vậy có đúng không?

     
    Báo quản trị |  
  • #339717   19/08/2014

    Xin được hỏi luật sư:

    Căn cứ quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 97 BLLĐ, thì khi huy động người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết, công ty/cơ quan có trách nhiệm trả lương ít nhất bằng 300% (tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc).

    Nếu ngày nghỉ lễ, tết theo quy định của chính phủ  vào đúng thứ 7, chủ nhật, hoặc ngày làm việc bình thườngthì tôi có được cộng 150% tiền lương ngày của ngày thứ 7, chủ nhật hoặc 100% tiền lương của ngày làm việc bình thường nữa không? Nghĩa là 300% tiền lương làm thêm, trực ngày lễ, tết + 150% tiền lương của ngày thứ 7, chủ nhật + 100% tiền lương ngày bình thường./.

    Xin chân thành cảm ơn.

    Cập nhật bởi xuankontum ngày 19/08/2014 10:00:41 SA
     
    Báo quản trị |