Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Chế độ tiền tuất

Chủ đề   RSS   
  • #238175 08/01/2013

    thanh7

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ tiền tuất

    Ba tôi mất ngày 17/9/2012. Khi mất ba tôi đang hưởng chế độ thương binh bị mất sức lao động trên 61%, và hưởng chế độ trợ cấp nhiễm chất độc hóa học.Vậy cho tôi hỏi chế độ tử tuất hàng tháng của bố tôi được hưởng như thế nào?. Mẹ tôi năm nay 60 tuổi cũng thuộc diện thương binh bị mất sức lao động trên 61% đang được hưởng trợ cấp hàng tháng. Vậy mẹ tôi có được hưởng thêm chế độ tiền tuất hàng tháng của ba tôi hay một chế độ ưu đãi nào không? Tôi xin chân thành cảm ơn!!!

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238413   09/01/2013

    lschuhanh
    lschuhanh
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2012
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 34 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trước tiên cho tôi xin gửi lời chia buồn sâu sắc đến gia đình bạn!

    Câu hỏi của bạn Luật sư xin tư vấn như sau:

    Bố bạn mất thì mẹ bạn được hưởng chế độ tử tuất mai táng phi hàng tháng do BHXH chi trả là 10 tháng lương tối thiểu nhà nước quy định (1.050.000 x 10 = 10.500.000đồng) và 2.000.000đồng tiền bảo hiểm thân thể. Nếu trường hợp mẹ bạn được nhà nước chi trả khoản trợ cấp mất sức lao động hàng tháng thấp hơn mức lương tối thiểu nhà nước quy định hiện nay thì mẹ bạn được hưởng thêm khoản trợ cấp tuất hàng tháng của bố bạn bằng 50% mức lương tối thiểu nhà nước quy định hiện nay là 525.000đồng/tháng.

    Bạn có thể tham khảo thêm điều luật này nhé!

    Điều 63. Trợ cấp mai táng

    1. Các đối tượng sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng:

    a) Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đã nghỉ việc.

    2. Trợ cấp mai táng bằng mười tháng lương tối thiểu chung.

    3. Trường hợp đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp quy định tại khoản 2 Điều này. 

    Điều 64. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

    1. Các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 63 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

    a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ mười lăm năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

    b) Đang hưởng lương hưu;

    c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

    d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

    2. Thân nhân của các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:

    a) Con chưa đủ mười lăm tuổi; con chưa đủ mười tám tuổi nếu còn đi học; con từ đủ mười lăm tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

    b) Vợ từ đủ năm mươi lăm tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ sáu mươi tuổi trở lên; vợ dưới năm mươi lăm tuổi, chồng dưới sáu mươi tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

    c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng, người khác mà đối tượng này có trách nhiệm nuôi dưỡng nếu từ đủ sáu mươi tuổi trở lên đối với nam, từ đủ năm mươi lăm tuổi trở lên đối với nữ;

    d) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng, người khác mà đối tượng này có trách nhiệm nuôi dưỡng nếu dưới sáu mươi tuổi đối với nam, dưới năm mươi lăm tuổi đối với nữ và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

    Thân nhân quy định tại các điểm b, c và d khoản này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương tối thiểu chung.

    Thời hạn giải quyết chế độ tử tuất là 15 ngày, kể từ ngày cơ quan BHXH nhận được hồ sơ hợp lệ.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

    Luật sư Chu Văn Hành - Công ty Luật TNHH Dân Việt - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Trụ sở: Số 475 đường Nguyễn Khang, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội(Cách cầu Cầu Giấy 300m)

    Điện thoại: 04.38398266 Mobile: 0986144280

    Website: luatdanviet.vn Email: lschuhanh@gmail.com

    Chuyên mục tư vấn: Hình sự - Dân sự - Đất đai - Hành chính - Doanh nghiệp - Lao động - Hôn nhân và Gia đình - Khiếu nại - Các lĩnh vực khác.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lschuhanh vì bài viết hữu ích
    thanh7 (09/01/2013)
  • #238419   09/01/2013

    thanh7
    thanh7

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy hiện tại mẹ tôi đang được hưởng trợ cấp thương binh hàng tháng cao hơn mức lương tối thiểu quy định thì không được thêm hưởng tiền tuất hàng tháng của ba tôi?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #266910   04/06/2013

    dinh8188
    dinh8188

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chồng tôi bị tai nạn lao động mất năm 2011 khi đang làm việc tại nhà máy, hai con tôi đang hưởng chế độ trợ cấp hàng tháng. tháng 12 năm 2012 tôi nộp sổ nhận tiền tại ubnd xã thì bị mất. xin hỏi thủ tục xin cấp lại giấy để tôi nhận tiền như thế nào và thời gian giải quyết la bao nhiêu ngày?

     
    Báo quản trị |  
  • #291517   15/10/2013

    thangrtd
    thangrtd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Gia đình tôi ở Hà Đông. Bố tôi mất 08/10/2013. Khi mất ông đc hưởng tiền trợ cấp mất sức lao động 1tr800 ngàn đồng/tháng. Gia đình tôi đã quyết định an táng ông bằng hình thức hoả táng. Mẹ tôi hiện tai 58 tuổi và bà hiện tại không có chế độ trợ cấp hàng tháng.

    Vậy xin cho biết gia đình tôi sẽ được hưởng những chế đô nào, cụ thể số tiền và cách thức tính ? Hoặc có được hưởng cả 3 chế độ: hỗ trợ tử tuất do bên BHXH chi trả, chế độ trợ cấp tử tuất hàng tháng trả cho mẹ tôi, và hỗ trợ chi phí hoả táng (3tr500ngàn)do chính sách của UBND Thành phố Hà Nội về thực hiện nếp sống văn minh.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư Chu Văn Hành - Công ty Luật TNHH Dân Việt - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Trụ sở: Số 475 đường Nguyễn Khang, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội(Cách cầu Cầu Giấy 300m)

Điện thoại: 04.38398266 Mobile: 0986144280

Website: luatdanviet.vn Email: lschuhanh@gmail.com

Chuyên mục tư vấn: Hình sự - Dân sự - Đất đai - Hành chính - Doanh nghiệp - Lao động - Hôn nhân và Gia đình - Khiếu nại - Các lĩnh vực khác.