Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

chế độ thu hút theo NĐ116

Chủ đề   RSS   
  • #130868 15/09/2011

    nguyenthihuong78

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ thu hút theo NĐ116

        Trường tôi đóng chân trên làng có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn (theo Quyết định 01/2008 của Ủy ban dân tộc), trường có một số điểm lẻ đóng chân trên làng không thuộc làng khó khăn. Năm học 2011-2012 hiệu trưởng phân công một số giáo viên đến dạy tại các điểm lẻ này thì các giáo viên đó có được hưởng chế độ thu hút theo Nghị định 116 của Chính phủ hay không? Rất mong được Luật sư tư vấn qua Email của tôi. Xin cảm ơn luật sư.
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #131753   18/09/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9181)
    Số điểm: 62739
    Cảm ơn: 1874
    Được cảm ơn 3217 lần
    SMod

    Chào bạn, phạm vi điều chỉnh của nghị định 116/2010/NĐ-CP được trích dẫn dưới đây

    Theo đó thì những địa điểm được quy định ở quyết định 01/2008/QĐ-UBDT thuộc mục c khoản 2 điều 1 nghị định này, và được xác định ở cấp độ thôn chứ không phải xã. Vì vậy các điểm lẻ mà bạn nói nếu không thuộc các thôn đặc biệt khó khăn sẽ không được hưởng chế độ theo nghị định 116/2010/NĐ-CP.

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

    1. Nghị định này quy định về phụ cấp thu hút, phụ cấp công tác lâu năm, một số trợ cấp và thanh toán tiền tàu xe đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang (quân đội nhân dân và công an nhân dân) công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

    2. Vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại khoản 1 Điều này, bao gồm:

    a) Huyện đảo Trường Sa, Hoàng Sa, DK1;

    b) Các xã đặc biệt khó khăn vùng đồng bào dân tộc và miền núi, các xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ;

    c) Các thôn, buôn, xóm, bản, làng, phum, sóc, ấp,… (gọi chung là thôn) đặc biệt khó khăn theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

     
    Báo quản trị |  
  • #132087   19/09/2011

    nguyenthihuong78
    nguyenthihuong78

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thu hút theo nghị định 116

    Tôi có đọc được 1 bài báo khi tính thu hút như sau:

    Chế độ đối với giáo viên giảng dạy tại xóm vùng III, xã vùng II

     

     

    Cập nhật: Thứ sáu, 27/5/2011 | 1:51:05 Chiều

     

    (HBĐT) - Vừa qua, Báo Hoà Bình nhận được thư hỏi của giáo viên chi xóm Mừng - trường THCS xã Xuân Phong (Cao Phong) và giáo viên chi xóm Cóc - trường THCS Ngọc Mỹ (Tân Lạc) hỏi về chế độ đối với giáo viên tham gia giảng dạy tại xóm vùng III, xã vùng II.

     

     

     

     

     

    Phóng viên Báo Hoà Bình đã làm việc trực tiếp và có công văn trao đổi với các ban, ngành liên quan về vấn đề này. Xin trả lời bạn đọc như sau:

     

     

    Xóm Mừng và xóm Cóc là xóm vùng III, thuộc xã vùng II đã được Uỷ ban Dân tộc phê duyệt tại Quyết định số 301 ngày 27/11/2006 về việc công nhận 3 khu vực vùng dân tộc thiểu số và miền núi theo trình độ phát triển và Quyết định số 01 ngày 11/1/2008 về việc phê duyệt danh sách các thôn bản đặc biệt khó khăn thuộc xã vùng II vào diện đầu tư Chương trình 135 giai đoạn II. Theo các quy định hiện hành thì giáo viên giảng dạy tại chi xóm Mừng (trường THCS Xuân Phong, huyện Cao Phong) và chi xóm Cóc (trường THCS Ngọc Mỹ, huyện Tân Lạc) không được hưởng chế độ theo Nghị định 61/2006/NĐ -  CP về các lý do sau:

     

     

    Thứ nhất, căn cứ pháp lý để chi trả chế độ chính sách cho cán bộ quản lý, giáo viên theo Nghị định 61 là quyết định điều động của cấp có thẩm quyền (UBND cấp huyện). Các cán bộ, giáo viên giảng dạy tại các chi thuộc thôn, bản khó khăn (thuộc xã vùng II) không có quyết định điều động của cấp có thẩm quyền mà chỉ có Quyết định phân công của Hiệu trưởng nhà trường thuộc xã vùng II thì không có cơ sở pháp lý để chi trả chế độ phụ cấp ưu đãi, thu hút theo Nghị định 61.

     

     

    Thứ hai, việc phân công giáo viên trong trường vào các chi trường thuộc thôn, bản đặc biệt khó khăn thuộc xã vùng II để giảng dạy là nhiệm vụ thuộc BGH nhà trường và giáo viên được phân công giảng dạy tại chi trường,  đó là nhiệm vụ thường xuyên của trường và thời gian phân công chỉ có thời gian tạm thời (thường là một học kỳ hoặc một năm học) nên cán bộ, giáo viên chưa đủ điều kiện để được hưởng chế độ theo quy định tại Nghị định 61.

     

     

    Thứ ba, theo quy định thì chỉ các trường đóng trên địa bàn xóm vùng III thuộc xã vùng II thì mới đủ điều kiện hưởng chế độ theo Nghị định 61, còn các chi tại xóm vùng III, thuộc xã vùng II chưa được hưởng chế độ, chính sách như đối với các xã thuộc Chương trình 135, giai đoạn II.

     

     

     

     

        Vì trường tôi nằm trên làng khó khăn, tất cả giáo viên trường tôi đều được Chủ tịch thị xã cấp  QĐ về công tác tại trường chứ không cấp quyết định về các điểm lẻ. Giáo viên dạy tại điểm lẻ chỉ là phân công của hiệu trưởng nên họ cũng được hưởng thu hút theo Nghị định 116. Mong được Luật sư cho biết thêm về vấn đề này. Xin cảm ơn luật sư .

    Cập nhật bởi nguyenthihuong78 ngày 19/09/2011 09:14:19 CH Cập nhật bởi nguyenthihuong78 ngày 19/09/2011 09:13:26 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #190220   31/05/2012

    nhân viên văn thư có được hưởng thu hút theo nghị định 116/ND-CP hay không?
     
    Báo quản trị |  
  • #190236   31/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5141)
    Số điểm: 49291
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3220 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    tranthithom viết:
    nhân viên văn thư có được hưởng thu hút theo nghị định116/ND-CP hay không?


    Họ được hưởng phụ cấp thu hút theo quy định tại Điều 4, nếu thỏa mãn quy định tại Điều 2 của Nghị định này.

    Điều 2. Đối tượng áp dụng
    Cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị định này công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, bao gồm:
    1. Cán bộ, công chức, viên chức và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động, kể cả người tập sự, thử việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội từ Trung ương đến xã, phường, thị trấn;
    2. Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan chuyên môn kỹ thuật và người hưởng lương từ ngân sách nhà nước, kể cả người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong quân đội nhân dân và công an nhân dân;
    3. Các đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này công tác ở các xã không thuộc diện đặc biệt khó khăn thuộc các huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ được áp dụng chính sách quy định tại Nghị định này.
    Đối tượng quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều này bao gồm người đang công tác và người đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn sau ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.

    Điều 4. Phụ cấp thu hút
    1. Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% tiền lương tháng hiện hưởng, bao gồm: mức lương chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, nếu có.
    2. Thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và không quá 5 năm. Thời điểm tính hưởng phụ cấp thu hút được quy định như sau:
    a) Nếu đang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì được tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành;
    b) Nếu đến công tác sau ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành thì được tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ ngày có quyết định của cơ quan có thẩm quyền.


    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #190923   02/06/2012

    ngotridhv
    ngotridhv

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin các luật sư tư vấn về chế độ 116/ND-CP.
    Tôi là một giáo viên dạy ở trường thuộc thôn khó khăn từ năm 2008. Theo nghị định 116 tôi được hưởng chế độ từ tháng 3 năn 2011. đến tháng 8 năm 2011 trường tôi nhập trường và có một điểm lẻ không thuộc thôn khó khăn. đến tháng 12 năm 2012 tôi được điều đi dạy ở điểm lẻ 1 tuần 3 tiết còn nữa là dạy ở điểm chính thuộc thôn khó khăn. Vậy theo quy định tôi có được hưởng chế độ 116 hay không? Kính mong được hồi đáp. Tôi xin chân thành cảm ơn. Nếu được xin trả lời qua mail: ngotridhv@gmail.com
     
    Báo quản trị |  
  • #209548   25/08/2012

    ngotridhv
    ngotridhv

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em cũng như chị nguyenthihuong78. Đều công tác ở trường có điểm chính đặt tại thôn khó khăn và điểm lẻ đặt ngoài vùng. Nhưng học kỳ 2 tôi mới sang điểm lẻ dạy 3 tiết/ 1 tuần. Vậy mà em bị cắt chế độ 116. Nhưng không biết hỏi ai. Hình như chưa có hướng dẫn về vấn đề này. Rất mong chị và các luận gia có thông tin cho em biết với. địa chỉ mail: ngotridhv@gmail.com. Xin chân thành cảm ơn chị trước và các luật gia.

    Cập nhật bởi ngotridhv ngày 25/08/2012 09:09:05 CH Cập nhật bởi ngotridhv ngày 25/08/2012 09:07:28 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngotridhv vì bài viết hữu ích
    hoanglam72 (18/10/2012)
  • #256900   22/04/2013

     

    Tôi cùng một số GV đã và đang công tác ở thôn Dốc Cát và Suối Cau thuộc trường Tiểu học Sơn Hà 1 - Sơn Hòa - Phú Yên (là thôn  có điều kiện KTXH - ĐBKK ). Trường chúng tôi thông báo : GV nào đã công tác từ 3 năm trở lên đối với nữ và 5 năm trở lên đối với nam mới được tính phụ cấp thu hút theo NĐ116/2010/NĐ-CP

        Theo  Điều 4 của NĐ 116 và Thông tư liên tịch số 08/2011/TTLT-BNV-BTC không có quy định như thông báo của trường . Chúng tôi vô cùng thắc mắc và hoài nghi nhưng trường chúng tôi không giải trình cụ thể văn bản nào có điều kiện nêu trên mà chỉ nói rằng theo sự trả lời của PGD Sơn Hòa . Vậy xin hỏi có văn  bản nào quy định điều đã nêu trên không ? Nếu chúng tôi đã công tác ở hai thôn ĐBKK trong một năm học (9 tháng ) có được hưởng phụ cấp thu hút không ?

         Rất mong  sự quan tâm giúp đỡ  của diên  . Chân thành cảm ơn .  

     
    Báo quản trị |