Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Chế độ thanh toán ốm đau nhập viện BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #55381 27/06/2010

    NVAN

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2008
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thanh toán ốm đau nhập viện BHXH

    Tôi bị ốm  khi vào viện khám bác sỹ cấp thuốc và cho giấy nghỉ từ ngày 15 đến ngày 20 ,tuy nhiên do bệnh nặng nên lại nhập viện từ ngày 17 đến ngày 22 . khi ra viện có giấy ra viện ghi rõ vào ngày 17 , ra ngày 22.. Tôi đem nộp giấy này để làm thanh toán BHXH.

    Cán bộ phụ trách làm bảo hiểm ở công ty Tôi trả lời rằng chỉ được thanh toán từ ngày 15 đến ngày 20 (có giấy bác sỹ cho nghỉ) còn giấy ra viện không có giá trị để thanh toán. Vây xin các ban vui lòng cho biết:

    1- Qui định của pháp luật về vấn đề này (giấy tờ cần thiết để làm thanh toán) như thế nào?

    2- Cán bộ BHXH trả lời như vậy có đúng không?

    3- Có nhất thiết phải xin giấy nghỉ của bệnh viện trong thời gian nằm viện không.?

    Xin trân thành cảm ơn
    Nguyễn Văn Ân.
    ĐT: 0912511868
    Cập nhật bởi LawSoft03 ngày 12/10/2010 08:19:47 AM Tách dòng, chính tả, tiêu đề
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #55491   29/06/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (2244)
    Số điểm: 14386
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 698 lần
    Lawyer

    Chào bạn, Bạn sẽ trả lời được các câu hỏi của mình sau khi tham khảo Điều 112 Luật BHXH. Nếu bạn không có luật, tôi sơ bộ như sau:

    - Quy định PL: bạn đủ điều kiện

    - Cán bộ BHXH trả lời sai - Không nhất thiết xin giấy nghỉ vì có giấy ra viện rồi

    Chúc bạn thành công!
    Cập nhật bởi LawSoft03 ngày 12/10/2010 08:21:42 AM Tiêu đề, tách dòng

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #63655   12/10/2010

    NVAN
    NVAN

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2008
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn LS.

    Khi Tôi in bài  trả lời của LS và gửi cho cán bộ làm bảo hiểm thì họ  trả lời đồng ý làm bảo hiểm cho Tôi. Tuy nhiên đến nay đã hơn 3 tháng Tôi vẫn chưa nhận được tiền, chỉ nhận được câu trả lời là khi nào bảo hiểm trả thì cơ quan sẽ trả.
    Vậy xin LS cho biết : Luật có quy định thời gian trả thanh toán  bảo hiểm không?

    Xin cảm ơn.
    Nguyễn văn Ân.
    Nv.an@yahoo.com.vn
    Đt : 0912511868
     
    Báo quản trị |  
  • #63734   12/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (2244)
    Số điểm: 14386
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 698 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Rất vui khi thấy ý kiến tư vấn ít nhiều cũng đã giúp bạn giải quyết vấn đề. Phần còn lại chỉ là thủ tục thanh toán thôi và bạn có thể hỏi trực tiếp cơ quan bảo hiểm. Theo tôi các cơ quan, tổ chức thường có quy trình giải quyết vụ việc, tuy nhiên nhanh hay chậm nhiều khi lại phụ thuộc vào thiện chí của nhau.

    Chúc bạn chóng xong việc!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #64954   22/10/2010

    Chào LS.

    Tôi Bị Tai nạn  Ngoài giờ làm việc.sau đó phải nằm viện 3 tháng.Tôi về công ty xin lấy thẻ BHXH để đi làm thủ tục viện,thì được bác sĩ trả lời trường hợp của tôi không được hưởng theo BHXH.

    Xin được hỏi theo luật BHXH tôi có được hưởng bất kỳ quyền lợi nào không? bác sĩ công ty tôi trả lời vậy có đúng không?
     
    Báo quản trị |  
  • #65293   25/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (2244)
    Số điểm: 14386
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 698 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bác sỹ công ty thường thạo công việc chuyên môn hơn các quy định chế độ của người lao động nên trả lời sai trong trường hợp bạn nêu là điều cũng dễ hiểu. Điều 142 BLLĐ quy định bạn được hưởng trợ cấp ốm đau. Trong Mục 1 Chương III Luật BHXH quy định khá chi tiết về Chế độ ốm đau, bạn có thể tham khảo. Ngoài ra bạn tìm hiểu thêm trong Thỏa ước LĐTT có đề cập đến vấn đề này hay không nhé.

    Chúc bạn may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #65843   28/10/2010

    Cảm ơn luật sư đã tư vấn giúp tôi.sau khi tôi in trả lời của luật sư và mang xuống trạm y tế công ty yêu cầu làm thủ tục bảo hiểm cho tôi.bác sỹ công ty đã vui vể hợp tác để tôi đòi hỏi quyền lợi bị mất.

    Dù biết rằng pháp luật rất khuyến khích công nhân viên đòi hỏi quyền lợi hợp pháp của mình,nhưng đa số là không biết quyền lợi của mình được hưởng căn cứ vào điều luật nào.chỉ dẫn của Luật sư rất rõ ràng và dễ hiểu.Xin chân thành cảm ơn sự tư vấn của Luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #65845   28/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (2244)
    Số điểm: 14386
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 698 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Chúc mừng bạn! Chúc bạn vạn sự như ý!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com