Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

CHẾ ĐỘ THAI SẢN NĂM 2014 - Thắc mắc chế độ

Chủ đề   RSS   
  • #304888 03/01/2014

    lethitham.tm

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẾ ĐỘ THAI SẢN NĂM 2014 - Thắc mắc chế độ

    Em chào luật sư,

    Em được công ty đóng bảo hiểm xã hội cho từ tháng 01/2014,

     VÀ TRƯỚC ĐÓ EM CHƯA THAM GIA BHXH VÀ CHƯA CÓ SỔ BHXH.  

    Em đang có thai và thời gian sinh dự kiến là ngày 17/07/2014.

    Như vậy đến thời điểm sinh thì em đóng đủ 6 tháng BHXH, nhưng do trước đó em chưa có sổ BHXH và chưa tham gia.

    Vậy em có được hưởng đầy đủ chế độ thai sản 6 tháng lương cơ bản không ạ ?

    Em cảm ơn luật sư.

    Cập nhật bởi lethitham.tm ngày 03/01/2014 10:01:30 SA
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304920   03/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (2073)
    Số điểm: 17048
    Cảm ơn: 208
    Được cảm ơn 878 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội thì:

    Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.  (Quy định về khoảng thời gian 6 tháng trong vòng 12 tháng này được hiểu là tính cả thời gian tham gia gián đoạn, không cần liên tục).

    Như vậy, trường hợp của bạn khi tham gia đủ 6 tháng trước khi sinh thì bạn hoàn toàn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội, không phụ thuộc vào việc trước đó chưa tham gia Bảo hiểm xã hội.

    Trân trọng! 

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 03/01/2014 02:17:46 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.com

    Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

    Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #310823   24/02/2014

    tuongvi5589
    tuongvi5589

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật Sư!

    Em đóng BHXH từ tháng 9/2013 đến nay, hiện em đang mang thai và ngày dự sinh là 30/09/2014.

    Luật sư cho em hỏi, là em cần đóng thêm mấy tháng nữa để được hưởng chế độ thai sản ạh?

    Tại sức khoẻ của em rất yếu, nên em đang có ý định xin nghỉ việc để đảm bảo sức khoẻ.

    Chân thành cảm ơn Luật sư ạh. 

     
    Báo quản trị |  
  • #310837   24/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9719)
    Số điểm: 66268
    Cảm ơn: 1939
    Được cảm ơn 3412 lần
    SMod

    Bạn tuongvi5589 cần đóng BHXH đến hết tháng 3 nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    tuongvi5589 (24/02/2014)
  • #310839   24/02/2014

    tuongvi5589
    tuongvi5589

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình k hiểu lắm, có Bạn lại nói mình đóng hết tháng 4, vì đến hết tháng 9 mới đủ 12 tháng gì đó? bạn gải thích thêm đc hok ạh? 

     
    Báo quản trị |  
  • #310896   24/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9719)
    Số điểm: 66268
    Cảm ơn: 1939
    Được cảm ơn 3412 lần
    SMod

    Bạn sinh con vào 30/09/2014 thì cần có 6 tháng đóng BHXH trong thời gian từ 10/2013 đến 09/2014. Cụ thể đến tháng mấy thì bạn tự tính được nhỉ :|

     
    Báo quản trị |  
  • #332775   11/07/2014

    Công ty em thành lập từ năm 2011đã  từng đi khai lao động và bảo hiểm xã hội nhưng không đóng tiền bảo hiểm xã hội. Bây giờ công ty đang bắt đầu làm thủ tuccj lại từ đâu. Hiện nay chị NV đang xin nghỉ thai sản. Trước đây ở công ty cũ chị có đóng bhxh giữa năm 2011. Chị ấy nghỉ thai sản kể từ tháng 5/2014 . Công ty bắt đầu xin truy thu về khoản chưa đóng trước đó liệu có đc tính thai sản cho chị NV này không. Hiện đã chi tạm ứng trước cho chị ấy là 10tr rồi. 

    Em tìm hiểu thì biết được nhiêu đó thôi. Vì công ty em thay người liên tục. Chị NV đó là kế toán  lâu năm nên giờ chị ấy nghỉ em cũng không biết hỏi ai. Em thì mới ra trường xin mọi người giúp giùm.

     
    Báo quản trị |  
  • #332780   11/07/2014

    RIA1
    RIA1
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (833)
    Số điểm: 5989
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 440 lần


    Bạn kimngantran:

    Chị NV này vào làm việc ở Cty bạn từ bao giờ? Nếu thủ tục đăng ký đóng BHXH vẫn thực hiện đều từ năm 2011đến nay, nhưng đang nợ tiền, thì bây giờ thực hiện nộp trả nợ (theo hồ sơ đã có), có như vậy thì chị NV này nếu đã có tên trong danh sách báo tăng lao động đóng BHXH thì mới được hưởng chế độ thai sản.

    Nếu bây giờ mà lập hồ sơ mới và truy đóng cho thời gian trước kia thì chị NV này sẽ không được hưởng chế độ thai sản. Vì thời gian truy đóng không được tính để hưởng chế độ thai sản đâu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn RIA1 vì bài viết hữu ích
    KIMNGANTRAN (15/07/2014)
  • #333314   15/07/2014

    lúc đầu có khai bảo hiểm nhưng mà cty khó khăn nên ko đóng tiền. Chị đó làm tháng 6/2011 khi mới có giấy ĐKKD luôn. Khi đem tờ giấy thông báo nộp tiền thì trên BHXH nói lập hồ sơ mới luôn.

    Cập nhật bởi KIMNGANTRAN ngày 15/07/2014 12:22:16 CH thiếu
     
    Báo quản trị |