• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Chế độ thai sản đối với Giáo viên đang trong thời gian tập sự?

Chủ đề   RSS   
  • #2013 27/07/2008

    ptc_2008
    Top 500
    Công dân mới
    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2008
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 631
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chế độ thai sản đối với Giáo viên đang trong thời gian tập sự?

    Kính nhờ LS giải đáp giúp:

    Trường tôi có 1 Giáo viên đang trong thời gian tập sự thì phải nghỉ sinh. Theo quy định của luật BHXH thì không được tính trợ cấp thai sản (vì chưa có đủ thời gian đóng BHXH theo quy định).

    Vậy, chế độ của giáo viên này bao gồm tiền lương và các khoản phụ cấp ưu đãi phải giải quyết như thế nào? trường tôi có đóng BHXH, BHYT cho cô trong thời gian nghỉ sinh không?

    Cô có đủ điều kiện để bổ nhiệm vào ngạch theo quy định không? (chỉ vì cô phải nghỉ sinh chứ không vi phạm kỷ luật của nhà trường)

    Xin cảm ơn LS.
     
    1 thành viên cảm ơn ptc_2008 vì bài viết hữu ích
    Bachu (07/08/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2014   28/07/2008

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 150
    Công dân tiến bộ
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1508
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Nghỉ hộ sản

                Chào bạn;

                + Công chức dự bị có các quyền lợi sau đây:

    1. Đ­ược h­ưởng các quyền lợi như­ cán bộ, công chức quy định tại khoản 1, 2, 3, 5, 6  Điều 9 và các điều 10, 11, 12, 13 và 14 của Pháp lệnh Cán bộ, công chức;

    2. Đ­ược hư­ởng các chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội, ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản và chế độ tử tuất theo quy định tại các điều 107, 142, 143 và 144 của Bộ luật Lao động. Tr­ờng hợp công chức dự bị bị tai nạn lao động, đ­ược hư­ởng chính sách quy định tại khoản 2 Điều 146 của Bộ luật Lao động;

    3. Được hư­ởng lư­ơng và các chế độ phụ cấp (nếu có) nh­ư đối với công chức trong thời gian tập sự. Ngoài ra công chức dự bị còn đ­ược hư­ởng các quyền lợi khác như­ cán bộ, công chức nơi công chức dự bị công tác.

    (Theo điều 21 Nghị định 115/2003/NĐ-CP ngày 10/10/2003 của Chính phủ về chế độ công chức dự bị).

                + Đối tượng không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi trong các thời gian sau (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng):

    - Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

    - Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;

    (Thông tư Liên tịch số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC ngày 23 tháng 01 năm 2006 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg ngày 06/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập).

                Như vậy, các giáo viên trong thời gian thử việc khi nghỉ thai sản vẫn được hưởng chế độ lương và phụ cấp ưu đãi như những cán bộ, công chức khác (đương nhiên tính theo mức lương thử việc).  Trong thời gian này, cơ quan vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội cho giáo viên.

                Khi hết thời gian thử việc, người thử việc phải làm bản báo cáo kết quả thử việc; người hướng dẫn thử việc phải có bản nhận xét, đánh giá kết quả đối với người thử việc và báo cáo người đứng đầu đơn vị sử dụng viên chức.  Người đứng đầu đơn vị sử dụng viên chức đánh giá phẩm chất đạo đức và kết quả công việc của người thử việc. Nếu đạt yêu cầu thì đề nghị cơ quan có thẩm quyền quản lý viên chức hoặc đơn vị được giao quyền tuyển dụng viên chức ký tiếp hợp đồng làm việc và quyết định bổ nhiệm vào ngạch viên chức (Theo khoản 1, 2 điều 22 Nghị định 116/2003/NĐ-CP ngày 10/10/2003 của Chính phủ).

                Việc nghỉ hộ sản không ảnh hưởng đến việc đánh giá và bổ nhiệm vào ngạch viên chức.

                Một vài ý trao đổi cùng bạn.

                Thân.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #2037   08/08/2008

    ptc_2008
    ptc_2008
    Top 500
    Công dân mới
    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2008
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 631
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Re: Chế độ thai sản đối với Giáo viên đang trong thời gian tập sự?

    Xin phiền luật sư 1 tý nữa và kính mong Luật sư trả lời giúp.

    TRong trường hợp khác: có 1 giáo viên nghỉ sinh vào ngày 30/4 (tức là còn 1 tháng nữa mới kết thúc năm học) thì thời gian nghỉ sinh có được tính trong thời gian nghỉ hè không? Cô có được nghỉ sinh bù sau thời gian nghỉ hè 3 tháng không?

    Và trong trường hợp này, cô đã bị xếp loại thi đua cuối năm học là hoàn thành nhiệm vụ mặc dù trong năm học đó cô đã đạt giáo viên dạy giỏi cấp tỉnh và mọi nhiệm vụ nhà trường giao cô đều hoàn thành tốt và vượt chỉ tiêu giao khoán.

    Như vậy có đúng không?

    Xin chân thành cảm ơn sự quan tâm trả lời của luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #2038   08/08/2008

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 150
    Công dân tiến bộ
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1508
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    đánh giá xếp loại giáo viên

    Chào bạn;

    Vài ý trao đổi cùng bạn như sau:

    1.      Luật Bảo hiểm xã hội (quốc hội thông qua ngày 29-6-2006) có hiệu lực thi hành từ ngày 01-01-2007. Tại điều 31 đã quy định: Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản (thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con của lao động nữ phụ thuộc vào điều kiện lao động, tình trạng thể chất và số con một lần sinh: 4 tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường. 5 tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm 3 ca; làm thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực ở 0,7 trở lên. 6 tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật…).

    Thời gian hưởng chế độ thai sản 4 tháng, 5 tháng, 6 tháng… tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần.

    Như vậy, thời gian nghỉ thai sản không tính thời gian nghỉ hè của giáo viên.

    Bạn có thể tham khảo thêm tại địa chỉ:

    http://hanoi.edu.vn/newsdetail.asp?NewsId=3425&CatId=246

    2.      Căn cứ đánh giá, xếp loại:

    - Căn cứ vào tiêu chuẩn và nhiệm vụ của nhà giáo được quy định tại khoản 2 Điều 61, Điều 63 và Điều 67 Luật Giáo dục ngày 02 tháng 12 năm 1998; Điều 70, Điều 72 và Điều 77 Luật  giáo dục sửa đổi ngày 14 tháng 6 năm 2005.

    - Nghĩa vụ và những việc cán bộ, công chức không được làm quy định tại các Điều 6, Điều 7,  Điều 8, Điều 15, Điều 1 6, Điều 17, Điều 1 8, Điều 19 và Điều 20 của Pháp lệnh cán bộ, công chức năm 1998 và Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh cán bộ, công chức năm 2000.

    - Chức trách, nhiệm vụ của giáo viên được phân công; những quy định về giáo viên được quy định trong Điều lệ nhà trường, Quy chế về tổ chức và hoạt động của nhà trường hiện hành và điều kiện thực hiện nhiệm vụ trong thời gian đánh giá, xếp loại giáo viên.

    - Kết quả rèn luyện và giảng dạy của giáo viên trong năm học được đánh giá.

    (điều 4 Quyết định số 06/2006/QĐ-BNV ngày 21/03/2006 của Bộ Nội vụ hướng dẫn việc đánh giá, xếp loại giáo viên).

    3.      Nội dung đánh giá:

    + Phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống:

         a) Nhận thức tư tưởng, chính trị; 

         b) Chấp hành chính sách, pháp luật của Nhà nước;

         c) Việc chấp hành quy chế của ngành, quy định của cơ quan, đơn vị, đảm bảo số lượng, chất lượng ngày, giờ công lao động;

         d) Giữ gìn đạo đức, nhân cách và lối sống lành mạnh, trong sáng của giáo viên; ý thức đấu tranh chống các biểu hiện tiêu cực; sự tín nhiệm trong đồng nghiệp, học sinh và nhân dân;

         đ) Tinh thần đoàn kết; tính trang thực trong công tác; quan hệ đồng nghiệp; thái độ phục vụ nhân dân và học sinh.

    + Kết quả công tác được giao:

         a) Khối lượng, chất lượng, hiệu quả giảng dạy và công tác trong từng vị trí, từng thời gian và  từng điều kiện công tác cụ thể;

         b) Tinh thần học tập nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ; ý thức tổ chức kỷ luật, tinh thần trách nhiệm trong giảng dạy và công tác; tinh thần phê bình, tự phê bình.

    Khả năng phát triển (về chuyên môn, nghiệp vụ, năng lực quản lý và hoạt động xã hội  v.v...).

    (điều 5 Quyết định số 06/2006/QĐ-BNV)

    Bạn có thể tham khảo chi tiết quyết định này tại địa chỉ:

    http://laws.dongnai.gov.vn/2001_to_2010/2006/200603/200603210004/lawdocument_view

    Thân.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư: