Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Chế độ thai sản đối với giáo viên

Chủ đề   RSS   
  • #59380 01/09/2010

    nguyentranghp

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:01/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản đối với giáo viên

    Tôi là giáo viên đang trong thời gian nghỉ sinh con. Theo tôi được biết, luật BHXH quy định thời gian nghỉ sinh con đối với lao động nữ là 4 tháng kể cả ngày lễ và chủ nhật. Vậy đối với giáo viên sinh con trong thời gian nghỉ hè thì thời gian nghỉ thai sản được tính như thế nào? Tôi sinh con ngày 29/6, tôi đề nghị nhà trường cho nghỉ đến 1/12(4 tháng nghỉ thai sản+1 tháng nghỉ hè còn lại) liệu có đúng không?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #59447   02/09/2010

    dinhhainhat
    dinhhainhat
    Top 150


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2008
    Tổng số bài viết (268)
    Số điểm: 2188
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào chị!
    Luật BHXH quy định nghỉ 4 tháng cả ngày lễ và chủ nhật ( 120 ngày ). Các trường hợp lao động nặng nhọc độc hại ... được nghỉ thêm 1 đến 2 tháng.Không quy định riêng cho trường hợp của chị. Vì vậy chị vẫn nghỉ theo chế độ, còn nghỉ thêm nếu nhà trường đồng ý sẽ là nghỉ không lương. Chị có thể tham khảo điều 31 luật BHXH:

    Điều 31. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

    1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:

    a) Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

    b) Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

    c) Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;

    d) Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm ba mươi ngày.

    2. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới sáu mươi ngày tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc chín mươi ngày tính từ ngày sinh con; nếu con từ sáu mươi ngày tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc ba mươi ngày tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

    3. Trường hợp chỉ có cha hoặc mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi.

    4. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

     
    Báo quản trị |  
  • #59465   02/09/2010

    nguyentranghp
    nguyentranghp

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:01/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có tham khảo về vấn đề này và thấy có nhiều ý kiến khác nhau. Sau đây là một ý kiến khác với bạn.
    HỎI VỀ CHẾ ĐỘ THAI SẢN

    Tôi là giáo viên, và đã đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 4 - 2008. Hiện nay tôi đang mang thai và dự kiến sẽ sinh con vào tháng 4 - 2009. Như vậy thời gian nghỉ chế độ của tôi là tháng 4,5,6,7 có đúng không? Tôi có được nghỉ thêm 2 tháng của dịp nghỉ hè không? Và tôi được hưởng những quyền lợi như thế nào?

    Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 17/3/09

    Theo quy định tại điều 31 Luật BHXH, bạn được nghỉ sinh con với thời gian là 4 tháng (nếu làm việc trong điều kiện bình thường). Thời gian này có thể trước hoặc sau khi sinh.

    Thời gian nghỉ sinh con không bao gồm thời gian nghỉ hè. Do vậy, bạn được nghỉ thêm cả hai tháng hè.

    Cập nhật bởi admin ngày 03/09/2010 09:58:36 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #167801   24/02/2012

    thieny04
    thieny04

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Mong luật sư giúp đỡ: Vợ tôi là nhà giáo, đã công tác 11 năm trong ngành, đóng BHXH 10 năm, vừa qua vợ tôi sinh cháu thứ 2 vào tháng 9/2011, hiện nay vợ tôi đang hưởng lương bậc 3, hệ số 2.72, khu vực 0.3, thời gian nghỉ hộ sản là 4 tháng 5 ngày, vậy theo luật BHXH thì vợ tôi được nhận số tiền là bao nhiêu, cách tính như thế nào, và 5 ngày nghỉ dưỡng sức hưởng 25% lương chính. Xin luật sư chỉ giúp. Cảm ơn nhiều. 
    Cập nhật bởi thieny04 ngày 24/02/2012 08:14:56 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #167819   24/02/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2203)
    Số điểm: 21654
    Cảm ơn: 806
    Được cảm ơn 1224 lần
    Moderator

              4 tháng nghỉ thai sản theo quy định, vợ anh được hưởng 100% lương bình quân tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ thai sản. Nghĩa là, ví dụ 6 tháng lương trước, vợ anh đóng bảo hiểm xã hội theo mức lương trung bình 3 triệu/ tháng. Thì trong 4 tháng nghỉ thai sản, lương của vợ anh là 3 triệu. 
              Ngoài ra, vợ anh cũng được hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh là bằng 2 tháng lương tối thiểu chung.
              Đối với 5 ngày nghỉ dưỡng sức sau khi sinh thì một ngày được tính bằng 25% lương tối thiểu chung nếu nghỉ tại nhà, và nếu nghỉ tại cơ sở tập trung thì được 40% lương tối thiểu chung.
                        

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    thieny04 (24/02/2012)
  • #167947   24/02/2012

    thieny04
    thieny04

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi muốn hỏi 4 tháng lương hưởng thai sản là tổng lương hay là lương tối thiểu.
     
    Báo quản trị |  
  • #167955   24/02/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2203)
    Số điểm: 21654
    Cảm ơn: 806
    Được cảm ơn 1224 lần
    Moderator

    thieny04 viết:
    Tôi muốn hỏi 4 tháng lương hưởng thai sản là tổng lương hay là lương tối thiểu.


              Tùy vào việc vợ anh đóng bảo hiểm dựa trên tổng số lương hay đóng trên lương tối thiểu chung của 6 tháng trước đó. 
              Nếu vợ anh đóng bảo hiểm trên tổng lương nhận được thì 4 tháng lương hưởng thai sản tính theo mức TB của tổng lương 6 tháng đóng bảo hiểm liền kề trước đó.
               Nếu vợ anh đóng bảo hiểm dựa trên lương tối thiểu thì sẽ tính theo lương tối thiểu.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #170708   08/03/2012

    kiendochanh
    kiendochanh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư!
    Vợ tôi cũng là giáo viên, đóng bhxh từ tháng 10/2009 - tháng 8/2011, sau đó nghỉ việc và dạy học ở trường khác, đóng bhxh từ tháng 9/2011 - 12/2011 sau đó lại nghỉ. Bây giờ vợ tôi đang dạy ở...1 trường khác nữa nhưng chỉ là dạy hợp đồng, cô kế toán ở trường bảo là dạy có vài tháng thôi khỏi đóng bhxh nha, vợ tôi đồng ý vì nghĩ là dạy hợp đồng chắc cũng chả có chế độ thai sản gì đâu. Nay vợ tôi sắp sinh, dự sinh là cuối tháng 6 hoặc đầu tháng 7. Tôi đọc được luật bhxh là chỉ cần mình đóng đủ 6 tháng trong vòng 1 năm trước khi sinh là sẽ được hưởng chế độ thai sản. Tôi nhẩm tính thì vợ tôi đóng cũng đủ 6 tháng (từ tháng 7-tháng 12) nếu vợ tôi sinh cuối tháng 6, nhưng nếu vợ tôi sinh vào 1/7/2012 thì không biết bhxh có tính là 6 tháng hay không hay là 5 tháng (8/2011-12/2011)?
    Tôi cũng xin hỏi thêm là mình nhận tiền trợ cấp thai sản ở đâu? và thủ tục như thế nào?
    Xin chân thành cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #170798   08/03/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9561)
    Số điểm: 65293
    Cảm ơn: 1922
    Được cảm ơn 3340 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu sinh em bé vào ngày 01/07/2012 thì 12 tháng trước khi sinh là từ tháng 7/2011 đến tháng 6/2012.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    kiendochanh (08/03/2012)
  • #170805   08/03/2012

    kiendochanh
    kiendochanh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn bạn, nhưng mình đọc được 1 bài viết có trường hợp chị kia sinh vào 22/06/2010 thì cơ quan bảo hiểm xét thời gian 1 năm là từ tháng 7/2009 - 6/2010.
    http://nld.com.vn/20100801095255287p0c1042/khong-du-dieu-kien-huong-che-do-thai-san.htm
    Vì vậy nên mình mới quan tâm đến cách tính của cơ quan bảo hiểm. Nếu vợ mình sinh sau 30/6 thì có nguy cơ không được trợ cấp, hic hic
     
    Báo quản trị |  
  • #170815   08/03/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9561)
    Số điểm: 65293
    Cảm ơn: 1922
    Được cảm ơn 3340 lần
    SMod

    Chào bạn, bài viết kia nói đúng rồi.

    Cách tính ở đây là nếu sinh con trước ngày 15 thì tháng đó không được tính vào "12 tháng trước khi sinh".

    Nếu sinh con sau ngày 15 thì tháng đó được tính.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    kiendochanh (08/03/2012)
  • #170819   08/03/2012

    kiendochanh
    kiendochanh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy thì tốt quá, xin cám ơn bạn đã tư vấn!
     
    Báo quản trị |