• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Chế độ phụ cấp thu hút theo NĐ 116/2010

Chủ đề   RSS   
  • #195924 22/06/2012

    dakpnekonray

    Male
    Công dân mới
    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Chế độ phụ cấp thu hút theo NĐ 116/2010

    Tôi là cán bộ Trí thức trẻ tinhg nguyện vào công tác tại xã Đăk Pne huyện Kon Rẫy tỉnh Kon Tum (thuộc
    xã trọng điểm ĐBKK) từ ngày 01/6/2009. Theo Nghị quyết của HĐND và
    Quyết định của UBND tỉnh Kon Tum về việc triển khai Đề án hỗ trợ cán
    bộ tăng cường, luân chuyển, thu hút trí thức trẻ, cán bộ khuyến nông,
    khuyến lâm về công tác tại 14 xã trọng điểm đặc biệt khó khăn của
    tỉnh, thì chế độ của tôi là: "Được hưởng các chế độ, chính sách như
    đối với công chức cấp xã (lương, các khoản phụ cấp, công tác phí, bảo
    hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, nghỉ phép...); ngoài ra còn được hỗ trợ
    thêm hàng tháng bằng 2 lần mức lương tối thiểu". Như vậy tôi có được
    hưởng phụ cấp thu hút theo NĐ 116/2010 không?. Ở xã Đăk Pne tôi công
    tác có 02 đồng chí Bí thư Đảng ủy và Chủ tịch UBND xã tăng cường theo
    đề án như tôi, chế độ của 02 đồng chí theo Nghị quyết HĐND và Quyết
    định của UBND tỉnh là: "Ngoài tiền lương, phụ cấp chức vụ hiện hưởng,
    phụ cấp khu vực và phụ cấp biên giới (nếu có) tại xã, cán bộ luân
    chuyển, tăng cường được hỗ trợ thêm hàng tháng bằng 2 lần mức lương
    tối thiểu". Thực tế hàng tháng họ vẫn được hưởng thêm phụ cấp thu hút
    theo NĐ 116/2010 nhưng tôi đến nay thì vẫn chưa được. Như vậy có đúng
    không? Liệu tôi có được hưởng không? Kính mong giải đáp
    giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!
    Bùi Thanh Tuấn

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #198547   03/07/2012

    dakpnekonray
    dakpnekonray

    Male
    Công dân mới
    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Re:Chế độ phụ cấp thu hút theo NĐ 116/2010

    Sao không ai trả lời tui vậy? Các bạn thử cho mình vài ý kiến xem nào.

     
    Báo quản trị |  
  • #198568   04/07/2012

    boyluat
    boyluat
    Top 25
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1621)
    Số điểm: 17451
    Cảm ơn: 340
    Được cảm ơn 675 lần
    Moderator

    Re:Chế độ phụ cấp thu hút theo NĐ 116/2010

    Theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP thì:

    "Điều 3. Nguyên tắc áp dụng

    Cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang thuộc đối tượng áp dụng của chính sách quy định tại Nghị định này, đồng thời thuộc đối tượng áp dụng của chính sách cùng loại quy định tại văn bản quy phạm pháp luật khác thì chỉ được hưởng một mức cao nhất của chính sách đó.

    Điều 4. Phụ cấp thu hút

    1. Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% tiền lương tháng hiện hưởng, bao gồm: mức lương chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, nếu có.

    ..."

    Như vậy nếu tiền hỗ trợ của bạn (2 tháng lương tối thiểu = 2,1 triệu) mà lớn hơn 70% tiền lương bạn được hưởng (công chức cấp xã - không rõ ??) thì theo điều 3 thì bạn được phụ cấp như thế là đúng rồi. Còn nếu nhỏ hơn (vì mình ko rõ mức lương của bạn), thì bạn phải được hưởng theo chế độ lương + phụ cấp thu hút kia.

    Còn chuyện 2 ông lãnh đạo của bạn được nhận cả 2 chế độ, thì là sai rồi.

    Liên hệ tư vấn: Vũ Vinh Quang. ĐT: 0934.666.282. Email: vinhquang.law@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boyluat vì bài viết hữu ích
    dakpnekonray (04/07/2012)
  • #198677   04/07/2012

    dakpnekonray
    dakpnekonray

    Male
    Công dân mới
    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Re:Chế độ phụ cấp thu hút theo NĐ 116/2010

    Cảm ơn bạn boyluat đã cho mình ý kiến. Nhưng mình nghĩ trong QĐ của tỉnh khi triển khai đề án của mình có quy định: Được hưởng mọi chế độ như đối với công chức cấp xã (lương, các khoản phụ cấp....) ngoài ra còn được hỗ trợ thêm hàng tháng bằng 2 lần mức lương tối thiểu. Như vậy theo mình nghĩ cái hỗ trợ thêm hàng tháng bằng 2 lần mức lương tối thiểu không được gọi là phụ cấp thu hút, mà đây chỉ là tiền hỗ trợ tình nguyện vào xã thôi, đây là chính sách ưu tiên của tỉnh mà. Như trong QĐ đã nêu: Được hưởng mọi chế độ như đối với công chức cấp xã....Ngoài ra được hưởng.........Như vậy có nghĩa là CBCC cấp xã được hưởng phụ cấp gì thì mình cũng phải được hưởng như thế chứ, còn hỗ trợ 2 lần lương tối thiểu kia là chế độ thêm mà.

    Không biết như vậy có đúng không. Mong các bác cho thêm vài ý kiến.

    Cảm ơn rất nhiều.

     
    Báo quản trị |