Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Chế độ nghỉ thai sản hưởng BHXH theo Luật mới 1/5/2013.

Chủ đề   RSS   
  • #235363 25/12/2012

    NguyenThomThi

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ nghỉ thai sản hưởng BHXH theo Luật mới 1/5/2013.

    Em xin chào Luật sư!

    Luật sư cho em hỏi: em đang mang thai song sinh, ngày dự sinh theo Bác sỹ tính 8/2/2013 nhưng có thể sinh sớm vào cuối tháng 1/2013.

    Em có được nghỉ hưởng BHXH 6 tháng + 1 tháng cho bé sinh đôi nữa không?

    Em nghe nói nghỉ thai sản chỉ được tổng cộng là 6 tháng cho tất cả các trường hợp như: lao động độc hại, lao động không nặng nhọc độc hại, sinh đôi, sinh một là như nhau hết phải không ạ?

     Em cảm ơn Luật sư.

     

    Nguyễn Thị Thơm.

     

     

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #235528   26/12/2012
    Được đánh dấu trả lời

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (2819)
    Số điểm: 18796
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 1270 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn!

    Theo Điều 240 BLLĐ năm 2012. Hiệu lực của Bộ luật lao động

    1. Bộ luật này có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 05 năm 2013.

    Bộ luật Lao động năm 1994, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Lao động các năm 2002, 2006 và 2007 hết hiệu lực kể từ ngày Bộ luật này có hiệu lực.

    2. Kể từ ngày Bộ luật này có hiệu lực:

    b) Quy định về thời gian nghỉ thai sản tại Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 ngày 29 tháng 6 năm 2006 được thực hiện theo quy định của Bộ luật này.

    Lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật này có hiệu lực, mà đến ngày 1/5/2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 ngày 29 tháng 6 năm 2006 thì thời gian nghỉ thai sản được thực hiện theo quy định của Bộ luật này.

     

    Như vậy, nếu đến ngày 01/05/2013 mà bạn vẫn còn trong thời gian nghỉ thai sản thì thời gian, chế độ áp dụng theo Bộ luật lao động mới tại Điều 157. Nghỉ thai sản

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 2 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ  thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

    4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

    Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật bảo hiểm xã hội. 

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    prd_lm_thuy (26/12/2012)
  • #235561   26/12/2012

    Tienphat032
    Tienphat032
    Top 500
    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 32 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ theo quy định tại Điều 240, Điều 157 BLLĐ 2012 và theo như bạn trình bày trong trường hợp sớm nhất là cuối tháng 1/2013 thì chắc chắn bạn được nghỉ thai sản 6 tháng + 1 tháng do sinh đôi theo quy định của BLLĐ 2012

    Chúc bạn thành công!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tienphat032 vì bài viết hữu ích
    prd_lm_thuy (26/12/2012)
  • #236812   02/01/2013
    Được đánh dấu trả lời

    nguyenthibuingoc
    nguyenthibuingoc

    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu theo quy định mới của bộ luật lao động thì thời gian nghỉ thái sản đối với nữ làm công việc nặng nhọc độc hại được hưởng như thế nào xin hỏi luật sư

     

     
    Báo quản trị |  
  • #236989   03/01/2013
    Được đánh dấu trả lời

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (2819)
    Số điểm: 18796
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 1270 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Hiện nay chưa có văn bản hướng dẫn thi hành Bộ luật lao động 2012 nên chưa biết sau này các Nghị định, thông tư có hướng dẫn thêm điều 157 Bộ luật lao động 2012 (có hiệu lực vào ngày 01/05/2013).hay không? Trong khi đó, theo quy định tại Điều 157 thì thời gian nghỉ thai sản là 06 tháng cho tất cả các lao động nữ, không phân biệt ngành nghề,...

     

    Điều 157. Nghỉ thai sản

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 2 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ  thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

    4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

    Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật bảo hiểm xã hội. 

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #236924   02/01/2013
    Được đánh dấu trả lời

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9051)
    Số điểm: 61899
    Cảm ơn: 1859
    Được cảm ơn 3173 lần
    SMod

    Chào bạn , theo luật lao động mới thì lao động nữ sinh con được nghỉ 6 tháng, không phân biệt nặng nhọc độc hại hay không.

    Tuy nhiên sau này nghị định và thông tư hướng dẫn có thể sẽ hướng dẫn rõ hơn, tới lúc đó sẽ rõ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com