Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Chế độ nghỉ ốm dài ngày

Chủ đề   RSS   
  • #120865 29/07/2011

    chiptk

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Chế độ nghỉ ốm dài ngày

    Kính chào luật sư,
    Xin luật sư trả lời giùm em trường hợp của em
    Em đóng bảo hiểm liên tục 5 năm. Tháng 16/1/2011 em bị ốm phải nhập viện và điều trị tại đây đúng 3 tháng. Ngày 16/4/2011 em được ra viện và tiếp tục đi làm. Vậy em được hưởng chế độ nghỉ ốm như thế nào ạ?
    Xin cảm ơn luật sư.
    Chiptk.
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #120920   29/07/2011

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 75
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (580)
    Số điểm: 5251
    Cảm ơn: 144
    Được cảm ơn 312 lần


    Chào bạn"

    Theo quy định tại điều 23, điều 25 Luật Bảo hiểm thời gian hưởng chế độ ốm đau và mức hưởng chế độ ốm đau như sau:

    Điều 23. Thời gian hưởng chế độ ốm đau

    1. Thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều 2 của Luật này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần và được quy định như sau:

    a) Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng ba mươi ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới mười lăm năm; bốn mươi ngày nếu đã đóng từ đủ mười lăm năm đến dưới ba mươi năm; sáu mươi ngày nếu đã đóng từ đủ ba mươi năm trở lên;

    b) Làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên thì được hưởng bốn mươi ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới mười lăm năm; năm mươi ngày nếu đã đóng từ đủ mười lăm năm đến dưới ba mươi năm; bảy mươi ngày nếu đã đóng từ đủ ba mươi năm trở lên.

    2. Người lao động mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

    a) Tối đa không quá một trăm tám mươi ngày trong một năm tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

    b) Hết thời hạn một trăm tám mươi ngày mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn.

     Điều 25. Mức hưởng chế độ ốm đau

     1. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 1, điểm a khoản 2 Điều 23 và Điều 24 của Luật này thì mức hưởng bằng 75% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

     2. Người lao động hưởng tiếp chế độ ốm đau quy định tại điểm b khoản 2 Điều 23 của Luật này thì mức hưởng được quy định như sau:

     a) Bằng 65% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ ba mươi năm trở lên;

     b) Bằng 55% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ mười lăm năm đến dưới ba mươi năm;

     c) Bằng 45% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới mười lăm năm.

     3. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 3 Điều 23 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

     4. Mức hưởng chế độ ốm đau tính theo quy định tại khoản 2 Điều này nếu thấp hơn mức lương tối thiểu chung thì được tính bằng mức lương tối thiểu chung.  

    Bạn tham khảo nhé.

     

     

     

     

    Cập nhật bởi baocongdoan ngày 29/07/2011 10:40:53 CH

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
  • #120921   29/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9516)
    Số điểm: 64990
    Cảm ơn: 1919
    Được cảm ơn 3324 lần
    SMod

    Chào bạn, trường hợp của bạn sẽ được hưởng chế độ BHXH về trợ cấp ốm đau ở mức cao nhất là không quá 30 ngày/năm, 30 ngày này không kể ngày lễ tết hay ngày nghỉ hàng tuần.

    Nếu bạn bị bệnh thuộc loại cần chữa bệnh dài ngày thì được hưởng chế độ tối đa là 180 ngày tính cả ngày lễ, tết, ngày nghỉ hàng tuần
     
    Báo quản trị |  
  • #120961   30/07/2011

    chiptk
    chiptk

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào các bạn, 
    Rất cảm ơn các bạn đã nhiệt tình trả lời mình sớm. Tuy nhiên điều mình băn khoăn là : Mình được hưởng ở mức 30 ngày/năm hay là  không quá 180 ngày/năm ( nghĩa là được bảo hiểm chi trả cho cả 90 ngày nằm viện) Vì mình không tìm thấy  tên bệnh của mình  trong danh sách các bệnh phải điều trị dài ngày. Nhưng tình trạng của mình lúc ấy phải điều trị liên tục, ngày nào cũng uống thuốc, tiêm và truyền dịch sau đúng 3 tháng mới khỏi.
     
    Báo quản trị |  
  • #120974   30/07/2011

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 75
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (580)
    Số điểm: 5251
    Cảm ơn: 144
    Được cảm ơn 312 lần


    Chào bạn:

    - Bạn hưởng chế độ trợ cấp ốm đau do BHXH chi trả là 30 ngày/năm. 30 ngày này không kể ngày lễ tết hay ngày nghỉ hàng tuần. Tiền trợ cấp ốm đau do BHXH chi trả bằng 75% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    - Bạn nằm viện điều trị 3 tháng (90 ngày) BHYT sẽ thanh toán các khoản chi phí điều trị theo quy định của Luật BHYT.

    Thân.

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
  • #121187   01/08/2011

    chiptk
    chiptk

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Cảm ơn bạn và chúc bạn một tuần làm việc hiệu quả.
    Regards
    Chiptk
     
    Báo quản trị |