Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Chế độ miễn giảm học phí theo Nghị định 49 của thủ tướng chính

Chủ đề   RSS   
  • #127120 30/08/2011

    Chế độ miễn giảm học phí theo Nghị định 49 của thủ tướng chính

    Thưa luật sư. Cháu muốn hỏi luật sư một việc. Hiện nay cháu đang học Liên thông Đại học tại trường Đại học Lương Thế Vinh có trụ sở chính tại Nam Định.Theo Thông tư liên tịch số 29/2010 ngày 15/10/2010 cháu thuộc đối tượng quy định tại Điều 2 khoản b là sinh viên có cha, mẹ thường trú tại các xã vùng cao.Vậy cháu có được hưởng chế độ miễn giảm học phí theo nghị định 49 của thủ tướng chính phủ không? Cháu có làm đơn xin xác nhận của nhà trường nhưng được trả lời là nghị định 49 chỉ áp dụng với các trường công lập có đúng vậy không? Mong luật sư trả lời giúp cháu sớm. Cháu xin cảm ơn.

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #129190   09/09/2011

    alexphamnguyen
    alexphamnguyen
    Top 150
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1319
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 57 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 7.2 Nghị định 49/2010/NĐ-CP thì Nhà nước chỉ cấp trực tiếp tiền hỗ trợ miễn, giảm học phí cho các đối tượng được miễn, giảm học phí học ở các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học công lập để các đối tượng này đóng học phí đầy đủ cho nhà trường.  Bạn là sinh viên trường ngoài công lập, do vậy không thuộc đối tượng được cấp bù tiền học phí (tức là không được miễn giảm học phí) theo Nghị định 49/2010/NĐ-CP. />
    Chúc bạn vui vẻ!

    Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

    - Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

    - Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn alexphamnguyen vì bài viết hữu ích
    xuananh10a2 (09/10/2011)
  • #131171   16/09/2011

    tuanviet1009
    tuanviet1009

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư!
    luật sư cho em hỏi, hộ khẩu em ở xã Lộc Nga - Thành Phố Bảo Lộc - Tỉnh Lâm Đồng và em đang theo học liên thông hệ Cao Đẳng chính quy của Trường Đại Học Công Nghiệp TP.HCM. khi em làm thủ tục xin hỗ trợ miễn giảm học phí thì Phòng LĐ Thương Binh và Xã Hội Thành Phố Bảo Lộc trả lời là sinh viên liên thông không được hỗ trợ. Luật sư cho em hỏi như vậy có đúng không? cám ơn luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #132174   20/09/2011

    alexphamnguyen
    alexphamnguyen
    Top 150
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1319
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 57 lần


    Chào bạn!
    Mình xin được tư vấn cho bạn như sau:
    Các quy định về miễn giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập (Nghị định 49/2010/NĐ-CP và Thông tư liên tịch 29/2010/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH) không quy định rõ ràng về trường hợp học liên thông.
    Hiện nay các trường không xét miễn giảm học phí theo chế độ liên thông theo Nghị định 49/2010/NĐ-CP do vậy bạn cần phải xác định rõ bạn thuộc đối tượng miễn giảm học phí nào thì sẽ có thông tư hướng dẫn chi tiết về đối tượng được miễn giảm đó. Ví dụ bạn là con liệt sỹ, đối với trường hợp này được quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2006/TTLT/BLÐTBXH-BGDÐT-BTC ngày 13-2-2006 (hướng dẫn về chế độ ưu đãi trong giáo dục và đào tạo đối với người có công với cách mạng và con của họ), sinh viên là con của liệt sĩ theo học hệ chính quy tập trung có khóa học từ 01 năm trở lên tại các cơ sở giáo dục đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dự bị đại học, trường phổ thông dân tộc nội trú, bán trú (sau đây gọi chung là cơ sở đào tạo); học liên tục lên trình độ đào tạo cao hơn gồm trung cấp lên cao đẳng, cao đẳng lên đại học thì được trợ cấp một lần, trợ cấp hàng tháng và hỗ trợ học phí nếu có. Căn cứ vào các quy định trên, khi học liên thông lên đại học hệ chính quy, bạn đương nhiên được hưởng chế độ ưu đãi trong giáo dục đối với con của người có công với cách mạng.
    Chúc bạn vui vẽ!

    Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

    - Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

    - Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn alexphamnguyen vì bài viết hữu ích
    xuananh10a2 (09/10/2011) vothilyna (14/10/2011) nguyennam89 (08/12/2011)

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

- Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

- Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com