DanLuat 2015

Chế độ kiêm nhiệm của thành viên HĐQT của công ty A và đối với hoạt động của cty

Chủ đề   RSS   
  • #59060 30/08/2010

    hella

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ kiêm nhiệm của thành viên HĐQT của công ty A và đối với hoạt động của cty

    Em định hỏi về việc sau: Một ngươi là TGD công ty A nhưng là chủ tịch của Cty B. Liệu có được không vậy?



     
    6405 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #59124   30/08/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 150
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Hoàn toàn được nếu là công ty TNHH, nếu 1 trong hai là công ty cổ phần thì không được. tại khoản 2 Điều 116 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định Giám đốc hoặc Tổng giám đốc Công ty cổ phần không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc Doanh nghiệp khác. má chủ tịch HĐQT cao hơn cả tổng giám đốc.
    Cập nhật bởi admin ngày 30/08/2010 09:22:50 PM

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #59136   30/08/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5279)
    Số điểm: 50620
    Cảm ơn: 1833
    Được cảm ơn 3488 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Khoản 4 Điều 13 Nghị định 139/2007/NĐ-CP ngày 05/9/2007 của Chính phủ về việc hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật Doanh nghiệp quy định:

    Điều 13. Hướng dẫn bổ sung về Giám đốc (Tổng giám đốc) và thành viên Hội đồng quản trị

    ……………….

    4. Nếu Điều lệ công ty không quy định khác thì Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị và Giám đốc/Tổng giám đốc của công ty đó có thể kiêm Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị hoặc Giám đốc/Tổng giám đốc (trừ Giám đốc/Tổng giám đốc công ty cổ phần) của công ty khác.

    Như vậy, Giám đốc/Tổng giám đốc vẫn được quyền đồng thời làm Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch HĐQT của công ty khác, không phân biệt đó là Giám đốc/Tổng giám đốc công ty gì.

     

    Cập nhật bởi admin ngày 30/08/2010 09:19:38 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #59142   30/08/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #59155   30/08/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 150
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Theo khoản 4 điều 13 Nghị định 139/2007/NĐ-CP nếu là chủ tịch HĐQT công ty ty khác thì đương nhiên không được làm giám đốc công ty cổ phần đó thôi. chỉ được kiêm như vậy cùng công ty thôi.

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #60141   09/09/2010

    bich.nguyen0914157916
    bich.nguyen0914157916

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Giám đốc công ty cổ phần

    Chào cả nhà,

    Tôi thấy trong các mẫu hồ sơ thành lập công ty của sở KH luôn có câu " Nếu cá nhân đã làm giám đốc công ty cổ phần thì không được làm giám đốc của doanh nghiệp khác. Các cổ đông sáng lập phải thông qua từng điều khoản quy định tại điều lệ công ty" .

    Vậy cho tôi hỏi: nếu cá nhân đang làm giám đốc cho doanh nghiệp khác thì có được làm giám đốc công ty cổ phần không? Vì tôi có một người bạn làm giám đốc ( đại diện pháp luật) cho công ty TNHH 2 thành viên nay thành lập thêm công ty cổ phần vẫn làm giám đốc được.

    Mong sự giải đáp của cả nhà.
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 30/09/2010 03:09:40 PM Cập nhật bởi manhtamvt ngày 13/09/2010 10:04:58 AM chỉnh cỡ chữ

    Ngọc Bích,0908740086

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-