Chế độ đền bù, hỗ trợ khi thu hồi đất của Doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #541375 18/03/2020

    Chế độ đền bù, hỗ trợ khi thu hồi đất của Doanh nghiệp

    Công ty chúng tôi thuê đất từ ngày 01/01/1996 đến ngày 31/12/2020 là hết hạn hợp đồng thuê đất, tiền thuê đất được trả hàng năm và trong Điều 5 hợp đồng thuê đất có ghi: Hai bên thỏa thuận giải quyết tài sản gắn liền với đất sau khi kết thúc hợp đồng này theo quy định của pháp luật.

    Vậy xin Luật sư tư vấn:

    1. Trong thời hạn còn hợp đồng thuê đất mà Nhà nước thu hồi vì lý do phát triển kinh tế ở địa phương thì chế độ đền bù, hỗ trợ và các khoản đền bù, hỗ trợ được thực hiện như thế nào?

    2. Trường hợp hết hạn hợp đồng thuê đất mà Nhà nước không gia hạn thì chế độ đền bù, hỗ trợ và các khoản đền bù, hỗ trợ được thực hiện như thế nào?

    Xin trân trọng cảm ơn!

     
    1155 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn inseco vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #541458   19/03/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10359)
    Số điểm: 57232
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4349 lần
    Lawyer

    Chào bạn.
    Đất của công ty bạn đang sử dụng có nguồn gốc từ thuê của Nhà nước và trả tiền thuê hàng năm. Do vậy, bạn hãy tham khảo các quy định dưới đây để biết khi đất được thu hồi thì sẽ được bồi thường những gì nhé:
    Tại Điều 76 Luật Đất đai 2013 cũng có quy định về  Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng được quy định như sau:
     
    “1. Các trường hợp không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất bao gồm:
     
    a) Đất được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất, trừ trường hợp đất nông nghiệp được Nhà nước giao cho hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 1 Điều 54 của Luật này;
     
    b) Đất được Nhà nước giao cho tổ chức thuộc trường hợp có thu tiền sử dụng đất nhưng được miễn tiền sử dụng đất;
     
    c) Đất được Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất hàng năm; đất thuê trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê nhưng được miễn tiền thuê đất, trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thuê do thực hiện chính sách đối với người có công với cách mạng;
     
    d) Đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn;
     
    đ) Đất nhận khoán để sản xuất nông lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối.
     
    2. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.”
     
    Tại Khoản 2 điều 3 Nghị định 47/2014/NĐ - CP quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất, có quy định như sau:
     
    2. Chi phí đầu tư vào đất còn lại là các chi phí mà người sử dụng đất đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất nhưng đến thời điểm cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định thu hồi đất còn chưa thu hồi hết. Chi phí đầu tư vào đất còn lại gồm toàn bộ hoặc một phần của các khoản chi phí sau:
     
    a) Chi phí san lấp mặt bằng;
     
    b) Chi phí cải tạo làm tăng độ màu mỡ của đất, thau chua rửa mặn, chống xói mòn, xâm thực đối với đất sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp;
     
    c) Chi phí gia cố khả năng chịu lực chống rung, sụt lún đất đối với đất làm mặt bằng sản xuất kinh doanh;
     
    d) Chi phí khác có liên quan đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất.
     
    3. Điều kiện xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại:
     
    a) Có hồ sơ, chứng từ chứng minh đã đầu tư vào đất. Trường hợp chi phí đầu tư vào đất còn lại không có hồ sơ, chứng từ chứng minh thì Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) căn cứ tình hình thực tế tại địa phương quy định việc xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại;
     
    b) Chi phí đầu tư vào đất không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước.
     
    4. Chi phí đầu tư vào đất còn lại được tính phải phù hợp với giá thị trường tại thời điểm có quyết định thu hồi đất và được xác định theo công thức sau:
     
    P=[ (P1 + P2 + P3 + P4) : T1 ] X T2
     
    Trong đó:
     
    P: Chi phí đầu tư vào đất còn lại;
     
    P1: Chi phí san lấp mặt bằng;
     
    P2: Chi phí cải tạo làm tăng độ màu mỡ của đất, thau chua rửa mặn, chống xói mòn, xâm thực đối với đất sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp;
     
    P3: Chi phí gia cố khả năng chịu lực chống rung, sụt lún đất đối với đất làm mặt bằng sản xuất kinh doanh;
     
    P4: Chi phí khác có liên quan đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất;
     
    T1: Thời hạn sử dụng đất;
     
    T2: Thời hạn sử dụng đất còn lại.
     
    Đối với trường hợp thời điểm đầu tư vào đất sau thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất thì thời hạn sử dụng đất (T1) được tính từ thời điểm đầu tư vào đất.
    Thân mến
     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/03/2020) inseco (20/03/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com