Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Chấp hành án phạt tù

Chủ đề   RSS   
  • #65903 28/10/2010

    TIMKIEMLUAT

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2009
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấp hành án phạt tù

    Xin chào Luật sư!

    Một người đang chấp hành án phạt tù tại trại cải tạo có được quyền giao dịch hợp đồng dân sự không?
    Cụ thể là giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

    Xin cảm ơn!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66088   29/10/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9008)
    Số điểm: 61629
    Cảm ơn: 1844
    Được cảm ơn 3164 lần
    SMod

    Theo mình nghĩ là có quyền, căn cứ theo luật dân sự. Điều 22 và điều 23 hoàn toàn không nói tới việc người bị phạt tù bị mất năng lực hành vi dân sự.

    Điều 19. Năng lực hành vi dân sự của người thành niên

    Người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp quy định tại Điều 22 và Điều 23 của Bộ luật này.

    Điều 22. Mất năng lực hành vi dân sự

    1. Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận của tổ chức giám định.

    Khi không còn căn cứ tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự thì theo yêu cầu của chính người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự.

    2. Giao dịch dân sự của người mất năng lực hành vi dân sự phải do người đại diện theo pháp luật xác lập, thực hiện.

    Điều 23. Hạn chế năng lực hành vi dân sự

    1. Người nghiện ma tuý, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, cơ quan, tổ chức hữu quan, Toà án có thể ra quyết định tuyên bố là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

    2. Người đại diện theo pháp luật của người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự và phạm vi đại diện do Toà án quyết định. Giao dịch dân sự liên quan đến tài sản của người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày.

    3. Khi không còn căn cứ tuyên bố một người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự thì theo yêu cầu của chính người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan, cơ quan, tổ chức hữu quan, Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố hạn chế năng lực hành vi dân sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #66092   29/10/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1653)
    Số điểm: 17699
    Cảm ơn: 348
    Được cảm ơn 687 lần
    Moderator

    Mình nghĩ là có quyền nếu mà người này đã thực hiện xong các quy định về thi hành án, hoặc bồi thường thiệt hại, và bản án không có điều nào tuyên bố hạn chế năng lực hành vi dân sự của người bị tuyên án.

    Nhưng quyền này lại bị hạn chế, vì đi làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất phải có cả hai bên đi ký trước công chứng, nhưng nếu bị tù rồi, thì làm sao mà ra ký được, trừ khi xin được ra ngoài để ký thôi, nhưng chắc là không có đâu.

    Liên hệ tư vấn: Vũ Vinh Quang. ĐT: 0934.666.282. Email: vinhquang.law@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #68456   15/11/2010

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1197)
    Số điểm: 14051
    Cảm ơn: 353
    Được cảm ơn 412 lần


    theo mình thì người này vẫn có quyền thực hiện các giao dịch dân sự nhưng không phải là trực tiếp mà phải ủy quyền cho người khác
    thân@

    Tư vấn pháp luật miễn phí: 0938 555 058 - - - http://thongtintuvanphapluat.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #68501   15/11/2010

    kelieulinhdethuong
    kelieulinhdethuong

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 445
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu người đang chấp hành án phạt tù thì các giao dịch dân sự mà người đó trực tiếp thực hiện là giao dịch dân sự vô hiệu, do họ đã bị hạn chế năng lực hành vi dân sự(#0070c0;"> điều 130, BLDS năm 2005).#0070c0;"> Vì thế, người này cần có người đại diện theo pháp luật, và tất cả những giao dịch dân sự sẽ do người đại diện thực hiện.
     
    Báo quản trị |  
  • #68517   15/11/2010

    nguyenphong83
    nguyenphong83
    Top 500
    Chồi

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2009
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 1325
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Không đồng ý với ý kiến của kelieulinhdethong vì người đang chấp hành hình phạt tù không thuộc đối tượng bị mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

    Để biết người đang chấp hành hình phạt tù có quyền thực hiện hành vi giao dịch hợp đồng hay không thì phải xem người đó bao nhiêu tuổi, bản án của Toà án tuyên bố người đó có đựơc làm việc (hợp đồng giao dịch) đó hay không.
     
    Báo quản trị |