DanLuat 2015

Chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp hợp đồng lao động vô thời hạn thì làm như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #152418 03/12/2011

    blue9

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp hợp đồng lao động vô thời hạn thì làm như thế nào?

     

    Kính trình Luật Sư tư vấn giúp tôi về trường hợp  Lao động có thời gian làm việc thuộc lọai hợp đồng vô thời hạn:

    Theo luật lao động thì  phải báo trước cho công nhân viên là 45 ngày  trước khi cho nghỉ việc. Vậy tôi thông báo cho nhân viên nói trên ngày kết thúc làm việc tại công ty theo đúng 45 ngày. Khi thông báo như vậy, tôi có phải ra quyết định hay thông báo bằng thủ tục giấy tờ cho nhân viên này không? hay chỉ thông báo bằng lời,.. tôi rất lúng túng, không biết giải quyết vấn đề này như thế nào?

    Vậy, kính mong Luật sư tư vấn giúp tôi phương pháp nào là phù hợp, không trái pháp luật ban hành.

    Cảm ơn Luật sư.

     
    6591 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #152426   03/12/2011

    hasosa
    hasosa
    Top 100
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (466)
    Số điểm: 6513
    Cảm ơn: 142
    Được cảm ơn 124 lần


    blue9 viết:

     

    Kính trình Luật Sư tư vấn giúp tôi về trường hợp  Lao động có thời gian làm việc thuộc lọai hợp đồng vô thời hạn:

    Theo luật lao động thì  phải báo trước cho công nhân viên là 45 ngày  trước khi cho nghỉ việc. Vậy tôi thông báo cho nhân viên nói trên ngày kết thúc làm việc tại công ty theo đúng 45 ngày. Khi thông báo như vậy, tôi có phải ra quyết định hay thông báo bằng thủ tục giấy tờ cho nhân viên này không? hay chỉ thông báo bằng lời,.. tôi rất lúng túng, không biết giải quyết vấn đề này như thế nào?

    Vậy, kính mong Luật sư tư vấn giúp tôi phương pháp nào là phù hợp, không trái pháp luật ban hành.

    Cảm ơn Luật sư.


    Theo tôi, điều kiện báo trước 45 ngày là chưa đủ mà người SDLĐ phải chứng minh được là có lý do để đơn phương chấm dứt HĐLĐ như: người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc, người lao động bị kỷ luật sa thải...; tiếp theo người SDLĐ phải thông báo cho Công đoàn cơ sở...; tất cả các thủ tục này đều phải thực hiện bằng văn bản, kể cả việc ra quyết định thông báo trước 45 ngày cho NLĐ cũng phải thực hiện bằng văn bản để tránh những rủi ro về sau..., riêng việc làm này (thông báo trước = văn bản) có tốn kém gì đâu mà bạn phải lúng túng khó xử, mục đích chỉ là để tránh rủi ro về sau...

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |  
  • #152451   03/12/2011

    richer266
    richer266
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2009
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2610
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 81 lần


    Để đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải thực hiện đầy đủ các thủ tục sau:
    1. Phải có lí do chấm dứt hợp đồng được quy định tại khoản 1 Điều 38 và không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp quy định tại Điều 39.
    2. Trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp thuộc điểm a, b và c khoản 1 Điều 38, người sử dụng lao động phải trao đổi, nhất trí với Ban Chấp hành công đoàn cơ sở. Trường hợp không nhất trí, hai bên phải báo cáo với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động địa phương biết, người sử dụng lao động mới có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình.
    3. Đảm bảo thời hạn báo trước: Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp sa thải theo Điều 85, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn; ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và ít nhất 3 ngày đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.


    "Trích Điều 38 và 39 của Bộ Luật Lao động

    Điều 38

            1- Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;

    b) Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại Điều 85 của Bộ luật này;

    c) Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn ốm đau đã điều trị 12 tháng liền, người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn ốm đau đã điều trị sáu tháng liền và người lao động làm theo hợp đồng lao động dưới một năm ốm đau đã điều trị quá nửa thời hạn hợp đồng lao động, mà khả năng lao động chưa hồi phục. Khi sức khoẻ của người lao động bình phục, thì được xem xét để giao kết tiếp hợp đồng lao động;

    d) Do thiên tai, hoả hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    đ) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.

            2- Trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo các điểm a, b và c khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải trao đổi, nhất trí với Ban chấp hành công đoàn cơ sở. Trong trường hợp không nhất trí, hai bên phải báo cáo với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cho cơ quan lao động biết, người sử dụng lao động mới có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình. Trường hợp không nhất trí với quyết định của người sử dụng lao động, Ban chấp hành công đoàn cơ sở và người lao động có quyền yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động theo trình tự do pháp luật quy định.

            3- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm;

    c) ít nhất ba ngày đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ, theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm.

    Điều 39

    Người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

            1- Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của thầy thuốc, trừ trường hợp quy định tại điểm c và điểm đ khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này;

            2- Người lao động đang nghỉ hàng năm, nghỉ về việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động cho phép;

            3- Người lao động là nữ trong các trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 111 của Bộ luật nà

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #223951   03/11/2012

    mainguyenct
    mainguyenct

    Female
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư .

    Nếu người sử dụng lao động sa thải người lao động thì có phải là người sử dụng lao động đơn phương chấm dút hợp đồng lao động không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #223962   03/11/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12789)
    Số điểm: 88445
    Cảm ơn: 2882
    Được cảm ơn 4480 lần
    SMod

    Chào bạn, hai khái niệm đó khác nhau về lý do

    Sa thải là khi người lao động mắc phải một lỗi nào đó, do vậy họ không được làm việc tiếp nữa

    Đơn phương chấm dứt hợp đồng là ý muốn chủ quan của doanh nghiệp, không liên quan đến việc người lao động có lỗi hay không

     
    Báo quản trị |  
  • #310326   20/02/2014

    annguyen321
    annguyen321

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Năm 2000 tôi được ký hợp đồng không thời hạn vào làm việc tại trường học với mã ngạch 01.009, trong quá trình làm việc tôi hoàn thành tốt các nhiệm vụ được giao nhưng đến nay Sở GD-Đt nói tôi không có chỉ tiêu trong đơn vị . Vậy xin cho tôi hỏi liệu tôi có bị chấm dứt hợp đồng không?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-