Chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức

Chủ đề   RSS   
  • #573073 30/06/2021

    taithanhmkg

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/06/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức

    Nhờ anh/chị giải đáp giúp nội dung sau: Viên chức (là giáo viên của Trường) có đơn xin nghỉ việc từ tháng 4/2020, sau đó đơn vị đã ra Quyết định thành lập Hội đồng xét đền bù chi phí đào tạo và thông báo tới viên chức về việc đền bù. Từ đó đến nay (quá 120 ngày theo quy định), viên chức chưa thực hiện nghĩa vụ đền bù và chưa chấm dứt Hợp đồng làm việc. Đơn vị đã ra thông báo đến lần thứ 4 viên chức vẫn không thực hiện nghĩa vụ. Vậy tôi xin hỏi:

    1. Ra công văn yêu cầu viên chức quay trở lại làm việc khi chưa có Quyết định chầm dứt HĐLV có đúng không?

    2. Việc tự ý bỏ việc như vậy khi chưa có sự đồng ý của đv như vậy có gọi là tự ý bỏ việc không?

    3. Xin hướng giải quyết theo quy định của pháp luật. Trân trọng cám ơn.

     
    137 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573084   30/06/2021

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 267 lần


    Chào anh, 

    Do thông tin anh cung cấp em chưa rõ viên chức này ký HĐLV xác định thời hạn hay không xác định thời hạn vậy ạ?! Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 14 Luật viên chức 2010 thì "chậm nhất trong thời hạn 120 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định đền bù chi phí đào tạo của cơ quan có thẩm quyền, đối tượng phải đền bù chi phí đào tạo có trách nhiệm nộp trả đầy đủ chi phí đền bù."

    => Hiện nếu đã vượt quá thời hạn này thì theo quy định tại khoản 2 Điều 57 Nghị định 115/2020/NĐ-CP viên chức đó sẽ chưa được giải quyết thôi việc:

    "Điều 57. Giải quyết thôi việc đối với viên chức

    ...

    2. Viên chức chưa được giải quyết thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

    ...

    b) Chưa làm việc đủ thời gian cam kết với đơn vị sự nghiệp công lập khi được cử đi đào tạo;

    c) Chưa hoàn thành việc thanh toán các khoản tiền, tài sản thuộc trách nhiệm của viên chức đối với đơn vị sự nghiệp công lập;" 

    Trong trường hợp này mình có thể thông báo bằng văn bản yêu cầu viên chức đó quay trở lại làm việc để giải quyết đầy đủ các thủ tục hoàn trả theo quy định cho mình hoặc chỉ còn cách là mình làm đơn khởi kiện ra Tòa để yêu cầu viên chức này bồi thường cho mình mà thôi ạ. Theo em thì mình có tiến hành xử lý kỷ luật trong trường hợp này thì cũng không có ý nghĩa gì đâu ạ, vì thực chất họ cũng đã có ý định nghỉ việc rồi.

    Thông tin tham khảo đến anh.

     
    Báo quản trị |