HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

câu hỏi về tố tụng dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #237302 04/01/2013

    lelinhkute92

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    câu hỏi về tố tụng dân sự

    Thẩm phán phải từ chối tiến hành tố tụng hoặc bị thay đổi nếu là người thân thích của người đại diện của đương sự là đúng hay sai ? Em làm là sai nhưng cô giáo lại bảo la Đúng ,theo k1 điều 46 e vẫn thấy là sai mọi người trả lời giúp e câu này với ạ

    lelinhkute92

    gainhangheo_bambeonaucamlon

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #237336   04/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, BLTTDS 2004 sửa đổi bổ sung năm 2011 quy định về việc thay đổi người tiến hành tố tụng như sau:

    Điều 46. Những trường hợp phải từ chối hoặc thay đổi người tiến hành tố tụng

    Người tiến hành tố tụng phải từ chối tiến hành tố tụng hoặc bị thay đổi trong những trường hợp sau đây:

    1. Họ đồng thời là đương sự, người đại diện, người thân thích của đương sự;

    2. Họ đã tham gia với tư cách người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự, người làm chứng, người giám định, người phiên dịch trong cùng vụ án đó;

    3. Có căn cứ rõ ràng cho rằng họ có thể không vô tư trong khi làm nhiệm vụ.

    Ở câu hỏi này có sự lắt léo:

    Luật quy định là "người thân thích của đương sự" mà đề của bạn lại là "người thân thích của người đại diện của đương sự", như vậy phải hiểu như thế nào đây ?

    Thật sự pháp luật không quy định trực tiếp điều này nhưng ta nên hiểu rằng:
    Người đại diện cho đương sự chính là người thay đương sự tham gia tố tụng tại tòa, như vậy ta phải hiểu rằng ở một khía cạnh nào đó họ cũng chính là đương sự. Lý do có chữ "đại diện" là do hai người này là hai chủ thể khác nhau nhưng điều quan trọng hơn mà pháp luật quan tâm là rõ ràng về ý nghĩa pháp lý họ chỉ là một mà thôi.

    Vậy thì khi nói người thân của đương sự ta phải hiểu là người thân của cả đương sự và người đại diện cho đương sự dù trên thực tế người đại diện cho đương sự không thân thích gì hết với người tiến hành tố tụng. Đơn giản là vì lúc ấy người đại diện hay chính đương sự thật sự chỉ được xem là 1 mà thôi, họ thống nhất nhau về quyền và nghĩa vụ.

    Như vậy câu này đúng bạn ạ, đây là câu hỏi khó, rất dễ làm sai vì quá lắt léo.

    Chúc bạn học tốt !

    Cập nhật bởi huynhquangphat ngày 04/01/2013 03:12:20 CH Cập nhật bởi huynhquangphat ngày 04/01/2013 03:09:22 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhquangphat vì bài viết hữu ích
    lelinhkute92 (04/01/2013)
  • #237388   04/01/2013

    lelinhkute92
    lelinhkute92

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    vâng,em cảm ơn anh ạ

    lelinhkute92

    gainhangheo_bambeonaucamlon

     
    Báo quản trị |