cấp sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #205429 05/08/2012

    nguyenvangiang89

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cấp sổ đỏ

    chào luật sư .tôi có mảnh đất với diện tích 3x14m2 vậy có được cấp sổ đỏ hay không? nếu không được cấp thì làm thế nào để khẳng định đất đó của mình?.trong khi nhà tôi đã mua sử dụng trên 20 năm .(không có sự tranh chấp hay lừa đảo).

     
    6100 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205556   06/08/2012

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 132 lần


    Tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Việc có được cấp GCN hay không không phụ thuộc vào diện tích đất mà phụ thuộc vào nguồn gốc, quá trình sử dụng, quá trình tự chia tách, tự chuyển mục đích sử dụng, quy hoạch sử dụng đất tại địa phương. Có nghĩa:

    1/ Nếu trước đây bạn mua một phần nhà đất của thửa đất đã được cấp GCN QSDĐ rồi thì bạn không tự chia tách được mà phải tuân thủ đúng theo quy định về diện tích và kích thước thửa đất sau khi chia tách theo Quyết định số19/2009/QĐ-UBND.

    2/ Nếu bạn mua một phần nhà đất của thửa đất chưa được cấp GCN QSDĐ trước ngày 1/7/2004 đồng thời phù hợp với quy hoạch của địa phương, không tranh chấp thì bạn được cấp GCN QSDĐ.

    * Ngoài ra lưu ý thêm với bạn nếu nhà đất của bạn đã có nhà rồi thì được, còn nếu chưa có nhà (đất trống) có thể bị hạn chế trong việc cấp GCN đất ở do một số quy định về xây dựng tại Quyết định số135/2007/QĐ-UBND như sau:

    Điều 6. Diện tích và kích thước lô đất xây dựng

    1. Lô đất đủ chuẩn được áp dụng Quy định này là lô đất có diện tích không nhỏ hơn 36m2 (theo TCXD VN 353:2005), có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng không nhỏ hơn 3,0m (theo Quyết định số39/2005/QĐ-TTg ngày 28 tháng 02 năm 2005 của Thủ tướng Chính phủ về việc hướng dẫn thi hành Điều 121 Luật Xây dựng).

    2. Các trường hợp lô đất có diện tích không đủ chuẩn áp dụng Quy định này: được xem xét tùy theo vị trí mặt tiền đường hay trong hẻm.

    2.1. Trường hợp lô đất có vị trí mặt tiền đường:

    a) Nếu lô đất có diện tích dưới 15m2 hoặc có chiều rộng mặt tiền (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) nhỏ hơn 3,0m: chỉ được cải tạo, sửa chữa theo hiện trạng; không được xây dựng mới.

    b) Nếu lô đất có diện tích từ 15m2 đến dưới 36m2, có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng từ 3,0m trở lên: được phép cải tạo, sửa chữa theo quy mô số tầng hiện hữu hoặc xây dựng mới tối đa 2 tầng (có thể bố trí tầng lửng tại trệt và mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao không quá 13,4m.

    2.2. Trường hợp lô đất có vị trí trong hẻm:

    a) Đối với lô đất hiện hữu có diện tích dưới 15m2:

    - Chiều rộng mặt tiền (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) nhỏ hơn 3,0m: chỉ được cải tạo, sửa chữa theo hiện trạng; không được xây dựng mới.

    - Chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng từ 3,0m trở lên: được cải tạo, sửa chữa theo hiện trạng hoặc xây mới quy mô 1 tầng (có thể bố trí tầng lửng tại trệt và mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao không quá 8,8m.

    Lưu ý: Đối với các dự án giải tỏa mới: khuyến khích chủ đầu tư có phương án xử lý triệt để, hạn chế phát sinh trường hợp này.

    b) Đối với lô đất có diện tích từ 15m2 đến dưới 36m2:

    - Có chiều rộng (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) nhỏ hơn 2,0m: trường hợp đã tồn tại được phép cải tạo, sửa chữa theo hiện trạng;

    Lưu ý: Đối với các dự án giải tỏa mới: khuyến khích chủ đầu tư có phương án xử lý triệt để, hạn chế phát sinh trường hợp này.

    - Có chiều rộng (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) từ 2,0m đến dưới 3,0m: được phép cải tạo, sửa chữa theo hiện trạng hoặc xây dựng mới tối đa 2 tầng (có thể bố trí tầng lửng tại trệt và mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao không quá 12,2m.

    - Có chiều rộng (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) từ 3,0m trở lên, hoặc có chiều rộng (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) từ 2,0m đến dưới 3,0m nhưng có điều kiện hợp khối kiến trúc bên ngoài: được phép cải tạo, sửa chữa theo hiện trạng hoặc xây dựng mới tối đa 3 tầng (có thể bố trí tầng lửng tại trệt và mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao không quá 15,6m.

    3. Trong các dự án nhà ở thương mại, diện tích tối thiểu của lô đất xây dựng không nhỏ hơn 50m2 và chiều rộng (chiều ngang) lô đất không nhỏ hơn 5,0m (theo Luật Nhà ở năm 2005).

    4. Việc xác định tính chất của trục giao thông (đường hay hẻm) do cơ quan quản lý kiến trúc quy hoạch cấp quận - huyện có thẩm quyền xem xét và lập danh mục cụ thể.

    Trong trường hợp lô đất không đủ chuẩn áp dụng quy định (có diện tích nhỏ hơn 36m2 hoặc chiều rộng mặt tiền hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng nhỏ hơn 3,0m) có vị trí trên trục đường hoặc trong hẻm, nếu có điều kiện hợp khối kiến trúc bên ngoài hoặc khu đất có chiều dài lớn và mở rộng về phía sau sẽ được cơ quan quản lý kiến trúc quy hoạch cấp quận - huyện có thẩm quyền xem xét cụ thể.

    Bạn cần kiểm tra đối chiếu xem lô đất của mình thuộc trường hợp nào ở trên để hiểu hơn về quy định xây dựng đối với trường hợp lô đất của mình nhé. Chúc bạn may mắn!

    Cập nhật bởi lythuyettinhbenvung ngày 07/08/2012 08:15:07 SA Cập nhật bởi lythuyettinhbenvung ngày 07/08/2012 08:06:49 SA

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |