Cần tư vấn gấp về đền bù giải tỏa !

Chủ đề   RSS   
  • #51961 19/05/2010

    nguyen_tu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cần tư vấn gấp về đền bù giải tỏa !

    Kính mong Luật sư giải đáp !

    Tôi có sang lại một quán cafe trên đường Lũy Bán Bích thuộc P.Tân Thành , Q.Tân Phú để ở và kinh doanh giải khát. Sau khi sang lại tôi có tiến hành xây dựng sữa chữa chỉnh trang ( được sự cho phép của chủ nhà ) vào tháng 09/2008. Đến nay tôi được biết nhà tôi đang thuê nằm trong diện phải giải tỏa phục vụ cho dự án mở rộng đường . Vậy tôi có được đền bù những phần mà mình đã xây dựng trên diện tích phải giải tỏa hay không ?

     Tôi xin chân thành cảm ơn !
     
    5863 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53366   10/06/2010

    xuantruong111
    xuantruong111

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2010
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Sau đây tôi xin được chia sẻ một vài ý kiến về vấn đề của bạn như sau:
    Theo quy định tại Đ14 NĐ69/2009, Nguyên tắc bồi thường, hỗ trợ.
    Đ10 thông tư 14/2009 về Xử lý các trường hợp bồi thường, hỗ trợ cụ thể về nhà, công trình  thì. Nhà, công trình khác được phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng trên đất có đủ điều kiện được bồi thường về đất thì được bồi thường theo quy định tại Điều 24 của Nghị định số 69/2009/NĐ-CP..
     Nhà, công trình khác không được phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng nhưng xây dựng trên đất có đủ điều kiện được bồi thường về đất và xây dựng trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 thì được bồi thường theo quy định tại Điều 24 của Nghị định số 69/2009/NĐ-CP; nếu xây dựng từ ngày 01 tháng 7 năm 2004 trở về sau, xây dựng không đúng với mục đích sử dụng đất theo quy định của pháp luật thì không được bồi thường. Trong trường hợp đặc biệt, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét hỗ trợ từng trường hợp cụ thể cho phù hợp với thực tế tại địa phương.
    Tuy nhiên theo tôi nếu nhà bạn đang thuê thuộc diện đền bù giải tỏa cũng như phần nhà bạn xây dựng thêm là không trái phép thì bạn cũng không phải là đối tượng được đền bù của nhà nước mà chủ nhà ( CHỦ SỞ HỮU) sẽ là người trực tiếp được đền bù. Bạn chỉ có thể yêu cầu chủ nhà thanh toán những chi phí hợp lý mà bạn đã sửa sang xây dựng thêm. Ngoài ra bạn cũng có thể yêu cầu chủ nhà bồi thường theo hợp đồng mà bạn đã ký với chủ nhà.
    Cập nhật bởi xuantruong111 ngày 10/06/2010 09:22:13 AM
     
    Báo quản trị |