DanLuat 2015

Cần giúp về chuyển nhượng vốn

Chủ đề   RSS   
  • #172681 18/03/2012

    knight1601

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cần giúp về chuyển nhượng vốn

    Xin mọi người giúp tôi.
    Công ty tôi là công ty TNHH với 2 thành viên là tôi và bạn tôi.giờ tôi muốn chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp lại cho bạn tôi thì có hợp pháp không và sau đó thì hậu quả pháp lý là gì?
    Mong mọi người giúp tôi
     
    3758 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #172705   19/03/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2379)
    Số điểm: 23689
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1331 lần
    Moderator

    Hoàn toàn có thể được bạn nhé. Hậu quá pháp lý là công ty của các bạn phải chuyển đổi loại hình doanh nghiệp thành Công ty TNHH 1 thành viên, và thực hiện việc thay đổi giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    knight1601 (19/03/2012)
  • #172776   19/03/2012

    NQT_LAW
    NQT_LAW

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trích Điều 32, Nghi định 102/2010/NĐ – CP của Chính phủ về
    hướng dẫn Luật Doanh nghiệp.

    Điều 32. Chuyển đổi công ty cổphần hoặc công ty trách nhiệm
    hữu hạn hai thành viên trở lên thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên

    1. Công ty cổ phần hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn hai
    thành viên trở lên có thể chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn một
    thành viên theo phương thức sau:

    a) Một cổ đông hoặc thành viên nhận chuyển nhượng toàn bộ cổ
    phần, phần vốn góp tương ứng của tất cả các cổ đông, thành viên còn lại;

    b) Một cổ đông hoặc thành viên là pháp nhân nhận góp vốn đầu
    tư bằng toàn bộ cổ phần hoặc phần vốn góp của tất cảcác cổ đông, thành viên còn
    lại;

    c) Một tổ chức hoặc cá nhân không phải là thành viên hoặc cổ
    đông nhận chuyển nhượng hoặc nhận góp vốn đầu tưbằng toàn bộ số cổ phần hoặc
    phần vốn góp của tất cả cổ đông hoặc thành viên của công ty.

    2. Việc chuyển nhượng hoặc nhận góp vốn đầu tư bằng cổ phần,
    phần vốn góp quy định tại khoản 1 Điều này phải thực hiện theo giá thị trường,
    giá được định theo phương pháp tài sản, phương pháp dòng tiền chiết khấu hoặc
    phương pháp khác.

    3. Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày một cổ đông
    hoặc một thành viên nhận chuyển nhượng quy định tại điểm a, khoản 1 Điều này
    hoặc nhận góp vốn đầu tư quy định tại điểm b, khoản 1 Điều này hoặc một người
    khác nhận chuyển nhượng hoặc nhận góp vốn đầu tư quy định tại điểm c khoản 1
    Điều này, công ty gửi hoặc nộp hồ sơ chuyển đổi tại cơ quanđăng ký kinh doanh
    nơi doanh nghiệp đã đăng ký hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản lý về đầu
    tư đã cấp Giấy chứng nhận đầu tư. Hồ sơ chuyển đổi thực hiện theo quy định
    tương ứng của Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ
    về đăng ký doanh nghiệp.

    Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kểtừ ngày nhận hồ sơ chuyển
    đổi, cơ quan đăng ký kinh doanh hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản lý về
    đầu tư cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đầu
    tư.

    4. Công ty chuyển đổi đương nhiên kế thừa toàn bộ các quyền
    và lợi ích hợp pháp, chịu trách nhiệm về các khoản nợ, gồm cả nợ thuế, hợp đồng
    lao động và các nghĩa vụ khác của công ty được chuyển đổi.

    5. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày cấp Giấy
    chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đầu tưquy định tại khoản 3
    Điều này, cơ quan đăng ký kinh doanh hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản
    lý về đầu tư phải thông báo cho các cơ quan nhà nước liên quan theo quy định
    tại khoản 1 Điều 27 của Luật Doanh nghiệp; đồng thời xóa tên công ty được chuyển
    đổi trong sổ đăng ký doanh nghiệp.

    Do đó bạn hoàn toàn có thể chuyển nhượng phần vốn góp của
    mình cho bạn của bạn.
    Hậu quả pháp lý là toàn bộ
    các quyền và lợi ích hợp pháp, chịu trách nhiệm về các
    khoản nợ, gồm cả nợ thuế, hợp đồng lao động và các nghĩa vụ khác của công ty
    được chuyển đổi.


    Cuộc sống là không chờ đợi. Đừng lãng phí những thời gian trai trẻ của mình. (^_^)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NQT_LAW vì bài viết hữu ích
    knight1601 (19/03/2012)
  • #172798   19/03/2012

    knight1601
    knight1601

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn các bạn nhé.^^
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-