Cấm lập vi bằng khi mua bán đất không có sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #538361 05/02/2020

    lanbkd
    Top 150
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (518)
    Số điểm: 8260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 454 lần


    Cấm lập vi bằng khi mua bán đất không có sổ đỏ

     

    Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức.

    Hiện nay, vi bằng cũng được biết đến và được sử dụng khá phổ biến, đặc biệt là trong các giao dịch về đất đai, đặc biệt là giao dịch mua bán đất đai không có giấy tờ. Vậy vi bằng có giá trị pháp lý gì khi lập đối với các giao dịch mua bán đất đai hay không? 

    Một trong những điểm mới nổi bật của Nghị định 08/2020NĐ-CP (sẽ có hiệu lực từ ngày 24/2/2020) đó là tại Điều 37 quy định về các trường hợp không được lập vi bằng, trong đó tại Khoản 5 Điều này quy định như sau:

    Điều 37. Các trường hợp không được lập vi bằng

    1. Các trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 4 của Nghị định này.

    2. Vi phạm quy định về bảo đảm an ninh, quốc phòng bao gồm: Xâm phạm mục tiêu về an ninh, quốc phòng; làm lộ bí mật nhà nước, phát tán tin tức, tài liệu, vật phẩm thuộc bí mật nhà nước; vi phạm quy định ra, vào, đi lai trong khu vực câm, khu vực bảo vệ, vành đai an toàn của công trình an ninh, quốc phòng và khu quân sự; vi phạm quy định về bảo vệ bí mật, bảo vệ công trình an ninh, quốc phòng và khu quân sự.

    3. Vi phạm đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật Dân sự; trái đạo đức xã hội.

    4. Xác nhận nội dung, việc ký tên trong hợp đồng, giao dịch mà pháp luật quy định thuộc phạm vi hoạt động công chứng, chứng thực; xác nhận tính chính xác, hợp pháp, không trái đạo đức xã hội của bản dịch giấy tờ, văn bản từ tiếng Việt sang tiếng nước ngoài hoặc từ tiếng nước ngoài sang tiếng Việt; xác nhận chữ ký, bản sao đúng với bản chính.

    5. Ghi nhận sự kiện, hành vi để chuyển quyền sử dụng, quyền sở hữu đất đai, tài sản không có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng, quyền sở hữu theo quy định của pháp luật.

    6. Ghi nhận sự kiện, hành vi để thực hiện các giao dịch trái pháp luật của người yêu cầu lập vi bằng.

    7. Ghi nhận sự kiện, hành vi của cán bộ, công chức, viên chức, sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân, sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân đang thi hành công vụ.

    8. Ghi nhận sự kiện, hành vi không do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến.

    9. Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, việc mua bán đất đai không có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất và việc lập vi bằng ghi nhận sự kiện, hành vi để mua bán đất đai không có giấy tờ đó sẽ không được pháp luật cho phép thực hiện.

     

     

     
    2225 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lanbkd vì bài viết hữu ích
    admin (04/05/2020) ThanhLongLS (05/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận