Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Cam kết làm việc sau khi được đào tạo

Chủ đề   RSS   
  • #178067 12/04/2012

    tu_tran21

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cam kết làm việc sau khi được đào tạo

    Kính thưa luật sư,
    Tôi xin hỏi về vấn đề thoả thuận cam kết đối với nhân viên, sau khi được công ty đào tạo và đài thọ chi phí để thi lấy bằng , mình phải làm những thoả thuận như thế nào cho hợp lệ.
    -Công ty tôi nhận nhân viên học việc, có trả lương và đào tạo,sau đó đài thọ chi phí thi lấy bằng và muốn yêu cầu nhân viên đó phải làm việc cho công ty khoản thời gian ít nhất là 2 năm. Nếu nhân viên đó làm sai cam kết thì phải bồi thường chi phí đào tạo ( do chuyên gia của công ty) Và chi phí thi lấy bằng do nước ngoài cấp.Xin hỏi công ty có thể tính giá trị khoá học đó tương đương với học phí của trung tâm đào tạo đó ( phí học đó khoảng 2000 USD ) + phí thi không ( phí thi khoảng 200 USD) ?.
    Vậy công ty cần phải làm cam kết như thế nào cho hợp lệ?
    Xin cám ơn tư vấn của luật sư.
    Cập nhật bởi tu_tran21 ngày 12/04/2012 04:54:45 CH
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #178285   13/04/2012

    tu_tran21
    tu_tran21

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi Luật sư,
    Tôi muốn hỏi luật sư vấn đề này:
    -Trong báo cáo thuế cuối năm, công ty tôi do sơ xuất ở phần thuyết minh tài chánh. Phần ngành nghề kế toán đã điền sai là ngành ăn uống , thực chất là ngành CNTT. Vậy công ty tôi có bị rắc rối gì không nếu bị phát hiện ở cơ quan thuế.
    Xin cám ơn luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #178823   16/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (599)
    Số điểm: 3219
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 200 lần


    #ffffff; font-family: arial, 'lucida grande', helvetica, tahoma, verdana;">Chào bạn
    Khoản 3, Điều 41 Bộ luật Lao động (đã sửa đổi, bổ sung) quy định: “Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ”.

    #ffffff; font-family: arial, 'lucida grande', helvetica, tahoma, verdana;">Tại Nghị định 139/2006/NĐ-CP ngày 20/11/2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Giáo dục và Bộ luật lao động về dạy nghề, ở khoản 4, Điều 18 quy định: “Trường hợp doanh nghiệp tuyển người vào học nghề để sau đó làm việc tại doanh nghiệp, nếu người học nghề không làm việc theo cam kết thì phải bồi thường chi phí dạy nghề. Mức bồi thường do hai bên thỏa thuận, xác định trong hợp đồng học nghề.

    #ffffff; font-family: arial, 'lucida grande', helvetica, tahoma, verdana;">      Trường hợp các bên đã có thỏa thuận về mức bồi thường thì phải thực hiện theo thỏa thuận.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    tu_tran21 (17/04/2012)

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com