Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Cam kết làm việc

Chủ đề   RSS   
  • #186683 18/05/2012

    Cam kết làm việc

    Tôi ký hợp đồng lao động làm việc tại Công ty có thời hạn 1 năm: từ01/03/2011-29/02/2012, tính đến nay đã hết hạn hợp đồng được hơn 60 ngày. Tôi vẫn đang làm việc tại Công ty đó, nhưng chưa giao kết hợp đồng mới. Tôi muốn hỏi:
    1. Hợp đồng đã giao kết của tôi có đương nhiên trở thành hợp đồng không xác định thời hạn? Tôi cần có hồ sơ gì để chứng minh.
    2. Nếu tôi ký hợp đồng mới có thời hạn 3 năm, và có cam kết làm việc với Công ty thanh quyết toán xong dự án đang thi công (tôi đang làm việc cho Công ty hoạt động trong lĩnh vực xây dựng). Vậy nếu tối đơn phương chấm dứt hợp đồng này thì tôi có bị ảnh hưởng bởi cam kết lao động trên không? Tôi phải làm thế nào để không bị ảnh hưởng bởi cam kết trên khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Giả dụ sau 3 năm, dự án vẫn chưa quyết toán xong thì cam kết trên còn hiệu lực không?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186706   18/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (599)
    Số điểm: 3220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 200 lần


    Chào bạn  
          Tại khoản 2, điều 27 - Bộ luật Lao động qui định: “Khi hợp đồng lao động qui định tại điểm b và điểm c khoản 1 hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng không xác định thời hạn…”. Theo đó, sau 30 ngày kể từ ngày Hợp đồng lao động của bạn hết hạn (tức 29/2/2012) mà bạn vẫn tiếp tục làm việc tại công ty này thì đương nhiên Hợp đồng lao động đã ký của bạn trở thành Hợp đồng lao động không xác định thời hạn và bạn vẫn là nhân viên của công ty.
          Viêc bạn và công ty có cam kết thì phải xem xét cam kết đó có phù hợp với quy định PL hay không? có phù hợp với công việc thực tế hay không? Nếu không phù hợp cam kết đó sẽ bị vô hiệu.
         

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    phongvan_301 (18/05/2012)
  • #186731   18/05/2012

    Một cam kết lao động cần đảm bảo những yếu tố nào thì được coi là đúng luật? Có điều luật nào quy định về cam kết lao động không?
     
    Báo quản trị |  
  • #188178   23/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (599)
    Số điểm: 3220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 200 lần


    Chào bạn, luật sư Đỗ Viết Hải trả lời bạn như sau:
    Theo quy định thì hợp đồng lao động (HĐLĐ) là sự thỏa thuận giữa người sử dụng lao động về việc làm có trả công, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động (Điều 26 Bộ Luật lao động).

    Do đó, nếu công ty không bỏ chi phí đào tạo và dạy nghề cho bạn thì họ không có quyền bắt bạn phải cam kết làm việc cho công ty với một thời hạn nêu trên. Cho dù bạn đã ký vào bản cam kết nêu trên thì cam kết đó cũng không có giá trị pháp lý. Thời hạn làm việc của bạn chỉ có giá trị ràng buộc theo thỏa thuận trong HĐLĐ đã giao kết giữa hai bên.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #186775   18/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1729)
    Số điểm: 16392
    Cảm ơn: 618
    Được cảm ơn 1062 lần
    Moderator

                Chào bạn! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:
             Anh ký hợp đồng lao động làm việc tại Công ty có thời hạn 1 năm: từ01/03/2011-29/02/2012, tính đến nay đã hết hạn hợp đồng được hơn 60 ngày theo quy định tại Khoản 2 Điều 27 Bộ luật lao động như sau:
              2 - Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
                  Theo hướng dẫn tại Khoản 4 Điều 4 Nghị định 44/2003/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về Hợp đồng lao động
                 4. Khi hợp đồng lao động quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới. Trong thời gian chưa ký được hợp đồng lao động mới, hai bên phải tuân theo hợp đồng lao động đã giao kết. Khi hết thời hạn 30 ngày mà không ký hợp đồng lao động mới, hợp đồng lao động đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp ký hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn, thì chỉ được ký thêm một thời hạn không quá 36 tháng, sau đó nếu người lao động tiếp tục làm việc thì ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn; nếu không ký thì đương nhiên trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
                 Bản cam kết bạn ký với công ty bạn phải xem nó có tuân thủ theo quy định của pháp luật về lao động và các văn bản hướng dẫn thi hành cũng như. Nếu nó trái với pháp luật lao động, vi phạm các điều cấm, trái đạo đức xã hội thì Bản cam kết bị vô hiệu.
                 * Khi bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo đúng trình tự thủ tục quy định tại Điều 38 Bộ luật lao động và theo hướng dẫn tại Điều 12 Nghị quyết 44/2003/NĐ-CP quy định như sau:    

                Điều 12. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp quy định tại điểm a và điểm d khoản 1 Điều 38 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung được quy định như sau:

                 1. Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động là không hoàn thành định mức lao động hoặc nhiệm vụ được giao do yếu tố chủ quan và bị lập biên bản hoặc nhắc nhở bằng văn bản ít nhất hai lần trong một tháng, mà sau đó vẫn không khắc phục.

    Mức độ không hoàn thành công việc được ghi trong hợp đồng lao động, thoả ước lao động tập thể hoặc nội quy lao động của đơn vị.

                2. Lý do bất khả kháng khác là trường hợp do yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền từ cấp tỉnh trở lên, do địch hoạ, do dịch bệnh không thể khắc phục được dẫn tới việc phải thay đổi, thu hẹp sản xuất kinh doanh.

                 Để được giải đáp thắc mắc vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com


    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư; Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    Trụ sở: Tầng 5 số 36, phố Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com; yahoo: lawyerthule; facebook: lawyerthule@yahoo.com;

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    phongvan_301 (21/05/2012)
  • #186957   19/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (599)
    Số điểm: 3220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 200 lần


    Cám ơn bạn đã tham gia thảo luận

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com