Cải chính ngày,tháng trong sổ hộ tịch

Chủ đề   RSS   
  • #474147 10/11/2017

    monkey.qd

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cải chính ngày,tháng trong sổ hộ tịch

    Cháu chào cô,chú.Cháu có câu hỏi mong cô,chú tư vấn giúp.Cháu sinh ngày 01/01/1992.Từ lúc đi học cho đến hiện tại mọi giấy tờ của cháu là 01/01/1992.Do sơ xuất cháu làm mất giấy khai sinh.Giờ cháu đi làm lại CMND cháu xin bản sao giấy khai sinh thì cán bộ xã tra sổ hộ tịch của cháu lại là ngày 04/02/1992.Cháu có làm hồ sơ để cải chính lại ngày,tháng nhưng cán bộ huyện trả lời là không làm được.Cháu phải thay đổi toàn bộ giấy tờ theo ngày, tháng như trong sổ hộ tịch.Như vậy đúng hay sai ạ.Trường hợp của cháu có thể cải chính không? Cháu rất hoang mang,mong được sự giúp đỡ của các cô,chú.cháu xin cảm ơn ạ!
     
    2777 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #474454   13/11/2017

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

           Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP Nghị định quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hộ tịch quy định như sau:

    "1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong tờ khai, đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thì còn phải có sự đồng ý của người đó.

    2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch."

        Như vậy, theo quy định trong trường hợp bạn muốn thay đổi ngày, tháng, năm sinh của mình thì bạn phải có căn cứ đầy đủ và chính xác về việc đăng ký khai sinh trước đó là do lỗi của công chức làm cán bộ hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch là cha, mẹ hoặc người thân của bạn. Nếu bạn không có căn cứ để chứng minh thì trong trường hợp này bạn không thể làm thủ tục đăng ký thay đổi ngày, tháng, năm sinh của mình. 

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com