Cách xuất hóa đơn đối với trường hợp mua hàng về biếu tặng

Chủ đề   RSS   
  • #413054 13/01/2016

    Cách xuất hóa đơn đối với trường hợp mua hàng về biếu tặng

    Công ty tôi có mua 230 bộ ấm chén để làm quà biếu tặng phục vụ lễ kỉ niệm thành lập Công ty.

    Trong đó 100 bộ dùng để tặng cho CBCNV trong Công ty.

    Còn lại 130 bộ dùng để tặng cho khách mời tham dự.

    Tôi muốn hỏi trường hợp 100 bộ ấm chén kia có được tính hàng hàng xuất tiêu dùng nội bộ hay không ?

    Và cách viết hóa đơn cho cả 2 trường hợp 100 bộ và 130 bộ như thế nào ?

    Xin cảm ơn !!!!

     
    3994 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413080   13/01/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1151 lần


    Bạn mua hay là lấy trong hàng hóa công ty xuất ra? chưa hiểu lắm

     
    Báo quản trị |  
  • #413101   13/01/2016

    TRUTH viết:

    Bạn mua hay là lấy trong hàng hóa công ty xuất ra? chưa hiểu lắm

    Công ty mình đi mua ấm chén của Công ty khác bạn ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #413129   13/01/2016

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 141 lần


    Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa cung ứng dịch vụ quy định:

    - Tại Điểm b Khoản 2 Điều 16 quy định cách lập một số tiêu thức trên hóa đơn:

    b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất); xuất hàng hoá dưới các hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả hàng hoá.

    Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có). Trường hợp hoá đơn tự in hoặc hoá đơn đặt in được lập bằng máy tính nếu có phần còn trống trên hoá đơn thì không phải gạch chéo”.

    - Tại Điểm 2.4 Phụ lục 4 hướng dẫn lập hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ đối với một số trường hợp:

    “Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu, cho, biếu, tặng và tiêu dùng nội bộ đối với tổ chức kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ:

    a) Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại thì phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu và thực hiện theo hướng dẫn của pháp luật về thuế GTGT.

    b) Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng.”

    Trường hợp Công ty trình bày có mua một số hàng hóa, dịch vụ để biếu tặng khách hàng phục vụ mục đích kinh doanh, thì khi biếu tặng Công ty phải lập hóa đơn tính thuế GTGT như bán hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng, giá tính thuế GTGT là giá bán của hàng hóa, dịch vụ tương đương tại thời điểm biếu tặng khách hàng. Chỉ tiêu người mua hàng, địa chỉ, mã số thuế trên hóa đơn là tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) của khách hàng nhận hàng hóa, dịch vụ biếu tặng.

    Trường hợp giá trị hàng hóa, dịch vụ biếu tặng tương đương trên thị trường là giá đã bao gồm thuế (giá thanh toán) thì Công ty quy đổi thành giá tính thuế GTGT theo hướng dẫn tại Khoản 12 Điều 7 Thông tư 219/2013/TT-BTC.

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |