Cách xác định giá tinh thuế tài nguyên theo thông tư 105/2010

Chủ đề   RSS   
  • #91361 28/03/2011

    lethuong119

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách xác định giá tinh thuế tài nguyên theo thông tư 105/2010

    Chào Luật sư, cho em hỏi?

    Em có một cửa hàng kinhdoanh VLXD, kê khai và nộp thuế trực tiếp tính trên doanh thu bán hàng được thể hiện trên hóa đơn bán hàng thông thường. Trong tháng xuất hóa đơn nhiều đóng nhiều, xuất ít đóng ít.

    Em muốn hỏi về giá tính thuế thài nguyên nộp thay người khai thác.

    - Theo thông tư cũ 124 quy định giá tính thuế tài nguyên nộp thay cho người khai thác được các UBND tỉnh quy định.

    - Từ ngày 01/07/2010 theo thông tư mới quy định nguyên văn: "

    Điều 6. Giá tính thuế tài nguyên

    Giá tính thuế tài nguyên là giá bán đơn vị sản phẩm tài nguyên của tổ chức, cá nhân khai thác chưa bao gồm thuế giá trị gia tăng theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 50/2010/NĐ-CP và phải được thể hiện trên chứng từ bán hàng, nhưng không được thấp hơn giá tính thuế tài nguyên do UBND cấp tỉnh quy định; trường hợp giá bán tài nguyên khai thác thấp hơn giá tính thuế tài nguyên do UBND cấp tỉnh thì tính thuế tài nguyên theo giá do UBND cấp tỉnh quy định. Giá tính thuế tài nguyên được xác định đối với từng trường hợp như sau:..................

    Trường hợp của em là mua của người khai thác là cá nhân nên không có hóa đơn đỏ dẫn đến em phải nộp thay cho người khai thác. vậy giá bán của người khai thác cho em phải được thể hiện trên chứng từ bán hàng. Vậy ta hiểu #ff0000;">chứng từ bán hàng ở đây là những chứng từ nào thị phù hợp?

    Em cám ơn nhiều.

     
    10901 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #92803   04/04/2011

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 298 lần



    Chào Bạn,

    Theo #0070c0;">Thông tư 130/2008/TT-BTC
    #0070c0;"> thì trường hợp mua hàng của người khai thác trực tiếp không hoá đơn được quy định như sau:

    2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây,  rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.

    Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của  doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.

    Như vậy bảng kê theo quy định nêu trên được xem là chứng từ.

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.