Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Cách tính tiền trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #113651 27/06/2011

    KIENNT0018

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính tiền trợ cấp thôi việc

    Xin chào Luật sư!
    Ngày 20/4/2011 tôi có đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động; đến nay tôi vẫn chưa có quyết định thôi việc
    Tôi xin được hỏi Luật sư:
    - Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc cho tôi là: 730.000đ, hay 830.000đ.
    - Tôi làm từ tháng 10/1993 đến nay, hệ số lương trước khi nghỉ là: 5,65 như vậy nếu tính tiền trợ cấp thôi việc của tôi thì sẽ là bao nhiêu?

    Cảm ơn Luật sư!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #114032   28/06/2011

    ngocbich1008
    ngocbich1008

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    Theo quy định tại khoản 3 Điều 37 BLLĐ: “Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày". Trong trường hợp của bạn, bạn không nói rõ HĐLĐ của bạn là loại gì nhưng theo thông tin bạn cung cấp (làm việc từ tháng 10/1993) thì bạn đang làm viêc tại công ty theo hợp đồng không xác định thời hạn.

    Theo quy định này, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có nguyện vọng nghỉ việc, sau khi gửi thông báo nghỉ việc, sau 45 ngày (không cần phải nêu lý do nghỉ), có thể nghỉ việc (đơn phương chấm dứt hơp đồng). Trường hơp này, người lao động được coi là đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật Lao động (kể cả khi không có chấp thuận của người sử dụng lao động) và sẽ được hưởng quyền lợi khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật.

    Điều 42 Bộ luật lao động quy định: “Khi chấm dứt Hợp đồng lao đông đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức có từ đủ 12 tháng trở lên người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng phụ cấp lương nếu có”

    Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc: bình quân của  6 tháng làm việc liền kề trước đó. Như vậy mức lương dùng làm căn cứ tính trợ cấp cho bạn là 730.000 đồng. (Mức lương tối thiểu 830.000 đồng được áp dụng từ ngày 01/5/2011 trở đi)

    Theo Điều 2 – Thông tư số 17/2009/TT-BLĐTBXH ngày 26/5/2009 sửa đổi, bổ sung một số điểm của thông tư số 21/2003/TT – BLĐTBXH ngày 22/9/2009 quy định: Công thức tính trợ cấp thôi việc ở từng doanh nghiệp:

    Tiền trợ cấp thôi việc

    =

    Tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc

    x

    Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc

    x 1/2

    Trong đó:

    Tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc (tính theo năm) được xác định theo khoản 3, Điều 14 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 của Chính phủ, trừ thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ. Trường hợp, tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc có tháng lẻ (kể cả trường hợp người lao động có thời gian làm việc tại doanh nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên nhưng tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc dưới 12 tháng) thì được làm tròn như sau:

    Từ đủ 01 tháng đến dưới 06 tháng làm tròn thành 1/2 năm.

    Từ đủ 06 tháng đến dưới 12 tháng làm tròn thành 01 năm.

    Bạn làm việc từ tháng 10/1993. Tổng thời gian dùng làm căn cứ để tính trợ cấp là: 18 năm

    Số tiền trợ cấp bạn được nhận: 18 x (730.000x5,65)x1/2 = 37.120.500 đồng

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ngocbich1008 vì bài viết hữu ích
    KIENNT0018 (28/06/2011) Maiphuong5 (10/08/2011)
  • #114158   29/06/2011

    thai_sld
    thai_sld
    Top 50
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (807)
    Số điểm: 6360
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 32 lần


    - DN có trách nhiệm chi trả chế độ trợ cấp thôi việc theo công thức: Hệ số lương x lương tối thiểu vùng x số năm làm việc (đến 31/12/2009) x1/2.
    - Trợ cấp thất nghiệp do BHXH chi trả: 60% tiền lương tham gia BHTN trong vòng 3 tháng
    Cập nhật bởi thai_sld ngày 29/06/2011 08:47:02 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #122845   10/08/2011

    lhlaptv
    lhlaptv

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào mọi người!
    Tôi ở TP. Đà Nẵng. Tôi có nộp đơn thôi việc vào ngày04/05/2011. Đến nay vẫn chưa nhận được QĐ thôi việc từ cty. Cho tôi hỏi một số vấn đề liên quan đến trợ cấp thôi việc:
    1. Hiện tại cty cũ vẫn áp dụng mức lương cơ bản là 650.000 đ để tính toán các khoản liên quan đến BHXH (tính lương nghỉ phép, lương trích nộp BHXH,...) như vậy có đúng không? Tôi có hỏi bộ phận phụ trách thì họ nói tính theo cách nộp BHXH tối thiểu là khoảng 1.260.000 đ gì đó??? (và hình như trong sổ bảo hiểm cũng ghi trực tiếp số tiền cố định này, chứ không tính theo hệ số), mà không tính theo cách nộp BHXH là lấy hệ số cơ bản của tôi x lương cơ bản vùng Đà Nẵng. Vậy cách tính trên có đúng không? với vùng trung tâm TP Đà Nẵng thì được tính với mức lương cơ bản là bao nhiêu?

    2. Theo cách tính lương trợ cấp thôi việc mới thì chỉ tính đến 31/12/2008, vậy khoảng thời gian từ 01/01/2009 sẽ tính trợ cấp thôi việc như thế nào?

    3. Cách tính lương trợ cấp thất nghiệp như thế nào? (khi người lao động có tham gia đóng BHTN)

    Tôi chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #122853   10/08/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 25
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1440)
    Số điểm: 15692
    Cảm ơn: 1261
    Được cảm ơn 1261 lần


    #0072bc; font-size: 13px;">ngocbich1008 viết:

    Bạn làm việc từ tháng 10/1993. Tổng thời gian dùng làm căn cứ để tính trợ cấp là: 18 năm


        Theo tôi, tính thành 18 năm trợ cấp thôi việc chỉ khi nào NSDLĐ và NLĐ không tham gia BH thất nghiệp từ 1/1/2009 đến khi NLĐ thôi việc. Còn ngược lại thì thời gian 18 năm tính TCTV là không hoàn toàn chính xác. Thân.

    Discretion is the greater part of valor!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    KIENNT0018 (10/08/2011)