Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Cách tính tiền tăng ca

Chủ đề   RSS   
  • #35314 18/03/2009

    tuanhvanhcr71

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính tiền tăng ca

    Thân chào Các Anh (Chị) tư vấn.

    Xin Anh(Chị) giúp tôi khai thông cách tính tăng ca như sau.  Xin chân thành cảm ơn Anh(Chị) rất nhiều.

    Tôi muốn hỏi các tính tăng ca qui định trong Luật Lao Động?
    Tôi đang làm việc trong một công ty nước ngoài. Hiện nay cách tính lương tăng ca như sau:
    1. Tăng ca vào ngày thường : Lương giờ*150%*số giờ tăng ca
    2. Tăng ca vào ban đêm ngày thường : Lương giờ *150%*130%* số giờ tăng ca
    3.Tăng ca vào ngày nghỉ hàng tuần : Lương giờ * 200% * số giờ tăng ca
    4. Tăng ca vào ban đêm của ngày nghỉ hàng tuần : Lương giờ * 200% *130% * số giờ tăng ca
    5. Tăng ca vào ngày lễ ,tết :
    Chia làm 2 trường hợp :
    a. Số giờ tăng ca lớn hơn 8 giờ: (Lương giờ * 200% * 8h) + ( Lương giờ * 300% * số giờ tăng ca trên 8 tiếng)
    b. Số giờ tăng ca nhỏ hơn hoặc bằng 8 tiếng : Lương giờ *200% * số giờ tăng ca
    6. Tăng ca vào ban đêm ngày lễ, tết
    Chia làm 2 trường hợp :
    a. Số giờ tăng ca lớn hơn 8 giờ: (Lương giờ * 200% *130% * 8h) + ( Lương giờ * 300% * 130% * số giờ tăng ca trên 8 tiếng)
    b. Số giờ tăng ca nhỏ hơn hoặc bằng 8 tiếng : Lương giờ *200%* 130% * số giờ tăng ca
    Sở dĩ công ty nhân 200%  để tính cho số giờ tăng ca nhỏ hơn hoặc bằng 8 tiếng vào ngày lễ vì đã tính 100% trong lương
     ( công ty luôn mặc định một tháng làm việc 26 ngày nên ngày nghỉ lễ, tết đã có trong 26 ngày làm việc)
    Nếu như ban ngày tăng ca từ 7h30 đến 23h30 thì 8 tiếng đầu nhân với 200% ,tiếng thứ 9 nhân với 300%.
     Nhưng nếu như tăng ca từ 23h30 đến 15h30 thì 8 tiếng đầu nhân 200%, và tiếng thứ 9 cũng nhân với 200%. Vì cách tính tăng ca đêm và tăng ca ngày khác nhau
    Công ty tôi gồm có 3 ca:
    Ca 1 : Từ 23h30 - 7h30
    Ca 2 : Từ 7h30 đến 15h30
    Ca 3 : Từ 15h 30 đến 23h30
    Ca 2 và Ca 3 được tính vào ca ngày
    Ca 1 được tính vào ca đêm
    Tôi muốn hỏi cách tính như thế có đúng với Luật Lao Động qui định không? Xin cám ơn sự giải đáp.

    Joel Hoàng.
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #35315   18/03/2009

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9344)
    Số điểm: 63913
    Cảm ơn: 1902
    Được cảm ơn 3273 lần
    SMod

    Theo mô tả thì những gì bạn đang làm là đúng Luật lao động, chỉ trừ việc quy định ca ngày và ca đêm.

    Theo Nghị định 195-CP ngày 31/12/1994, điều 6 có ghi


    Điều 6.- Thời giờ làm việc ban đêm theo Điều 70 của Bộ Luật lao động được quy định như sau:
    - Từ Thừa Thiên - Huế trở ra phía Bắc được tính từ 22 giờ đến 6 giờ.
    - Từ Quảng Nam - Đà Nẵng trở vào phía Nam được tính từ 21 giờ đến 5 giờ.

     
    Báo quản trị |