Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Cách tính thời gian nghỉ phép năm

Chủ đề   RSS   
  • #97635 22/04/2011

    qlds8

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Cách tính thời gian nghỉ phép năm

    Công ty của em là Công ty cổ phần. Có 1 nhân viên là Bảo vệ muốn nghỉ phép năm 2011. Số ngày được nghỉ phép của người đó là: 17 ngày. Xin được nghỉ từ ngày 16/4/2011.

    Vậy cho em hỏi: 17 ngày phép đó được tính như thế nào? có tính ngày chủ nhật và ngày lễ 30/4; 1/5 không? chỉ giúp em văn bản nào quy định cách tính thời gian nghỉ phép đó?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #97871   23/04/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (4913)
    Số điểm: 26865
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1204 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Ngày nghỉ phép đươc tính vào các ngày làm việc của đơn vị, không tính vào các ngày nghỉ hàng tuần và nghỉ lễ, tết.

    Thân!

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với gía cả hợp lý, tân tâm, uy tín, kinh nghiệm.

     
    Báo quản trị |  
  • #98236   24/04/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4610)
    Số điểm: 84630
    Cảm ơn: 1500
    Được cảm ơn 1899 lần
    SMod

     Thân chào qlds8NguyenNhatTuan
     Tôi xin bổ sung thêm:

     Yêu cầu bạn hỏi được quy định tại BLLĐ năm 1994

     

    Điều 74.

    1- Người lao động có 12 tháng làm việc tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo quy định sau đây:

    a) 12 #ffff00;">ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 #ffff00;">ngày làm việc, đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt và đối với người dưới 18 tuổi;

    c) 16 #ffff00;">ngày làm việc, đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt.

    2- Thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hàng năm do Chính phủ quy định.

     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #98382   25/04/2011

    minhnghia2001
    minhnghia2001

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi luật sư em là nhân viên kinh doanh hóa chất, và em cũng kiêm luôn công việc làm thí nghiệm vậy thì em được nghỉ phép bao nhiêu ngày trong một năm? xin cảm ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #98468   25/04/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (4913)
    Số điểm: 26865
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1204 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Bạn đang làm công việc có mức độ đặc biệt độc hại nên một năm bạn đươc nghỉ 16 ngày phép
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với gía cả hợp lý, tân tâm, uy tín, kinh nghiệm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    minhnghia2001 (27/04/2011)