Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

cách tính lương cho ngày nghỉ lễ như thế nào

Chủ đề   RSS   
  • #100145 03/05/2011

    leduythuong

    Male
    Mầm

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2011
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    cách tính lương cho ngày nghỉ lễ như thế nào

    kính thưa các luật sư
    tháng 4 vừa rồi doanh nghiệp cho nghỉ 2 ngày lễ là 10/3 âm lịch và 30/4 có hưởng lương
    như vậy . xin luật sư cho em hỏi . cách tính lương 2 ngày này như thế nào ?
    1- tính trên lương cơ bản /26 x số ngày nghỉ
    2- tính trên tổng thu nhập /26 x số ngày nghỉ
    3-( lương cơ bản + phụ cấp ) /26 x số ngày nghỉ
    kính mong các luật sư, các bạn giúp đỡ
    trân trọng
    lê duy thương
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #100150   03/05/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9493)
    Số điểm: 64845
    Cảm ơn: 1918
    Được cảm ơn 3322 lần
    SMod

    Chào bạn. Nếu nhân viên được nghỉ các ngày 12/04 và 30/04 thì nhân viên được nghỉ ở nhà mà vẫn hưởng lương. Như vậy ngày lương này cũng tính giống như những ngày làm việc khác trong tháng, chỉ có 1 khác biệt là nhân viên không phải đi làm mà thôi.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    leduythuong (03/05/2011)
  • #100155   03/05/2011

    VuNgoc12388
    VuNgoc12388

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn leduythuong!

    Mình có thể tham khảo điều 61 trong bộ luật lao động năm 1994

    Điều 61.

    1- Người lao động làm thêm giờ được trả lương như sau:

    a) Vào ngày thường, được trả lương ít nhất bằng 150% của tiền lương giờ của ngày làm việc bình thường;

    b) Vào ngày nghỉ hàng tuần hoặc ngày lễ, được trả lương ít nhất bằng 200% của tiền lương giờ của ngày làm việc bình thường.

    Nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương giờ của ngày làm việc bình thường.

    2- Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% của tiền lương làm việc vào ban ngày.

     hoặc 114/2002/NĐ-CP.

    To Born To Try!

     
    Báo quản trị |  
  • #100212   03/05/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4610)
    Số điểm: 84861
    Cảm ơn: 1501
    Được cảm ơn 1906 lần
    SMod

    VuNgoc12388 viết:
    Chào bạn leduythuong!

    Mình có thể tham khảo điều 61 trong bộ luật lao động năm 1994

    Điều 61.

    1- Người lao động làm thêm giờ được trả lương như sau:

    a) Vào ngày thường, được trả lương ít nhất bằng 150% của tiền lương giờ của ngày làm việc bình thường;

    b) Vào ngày nghỉ hàng tuần hoặc ngày lễ, được trả lương ít nhất bằng 200% của tiền lương giờ của ngày làm việc bình thường.

    Nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương giờ của ngày làm việc bình thường.

    2- Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% của tiền lương làm việc vào ban ngày.

     hoặc 114/2002/NĐ-CP.


     Thân chào Vũ Ngọc!
     Bạn trích điều luật cũ rồi, so với tình huống của topic thì không phù hợp,  điều luật này đã được sửa đổi, bổ sung năm 2002

    15. Điều 61 được sửa đổi, bổ sung như sau:

    "Điều 61

    1- Người lao động làm thêm giờ được trả lương theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.

    Nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm của ngày làm việc bình thường.

    2- Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày."

     Bạn tham khảo thêm nhé!
     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    VuNgoc12388 (04/05/2011)
  • #100270   04/05/2011

    VuNgoc12388
    VuNgoc12388

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Hi anh khacduy25!
    Cảm ơn anh nhé, em sẽ cập nhật lại.
    Chúc anh làm việc vui sau một kỳ nghỉ.

    To Born To Try!

     
    Báo quản trị |  
  • #100317   04/05/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3431)
    Số điểm: 84814
    Cảm ơn: 1303
    Được cảm ơn 2590 lần
    Moderator

    Không hiểu khacduy và Vũ Ngọc trích dẫn văn bản đó là có ý gì trong câu hỏi của chủ topic nữa ?

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    leduythuong (04/05/2011) vuthuhang8x (25/10/2013)
  • #100323   04/05/2011

    leduythuong
    leduythuong

    Male
    Mầm

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2011
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    chào vũ ngọc và khắc duy
    mình hỏi là 3 cách mình tính có đúng không thôi
    trong trường hợp mình hỏi. tức là người lao động được nghỉ ngơi trong các ngày lễ. và công ty vẫn phải trả tiền. nhưng mình không biết tính như thế nào mới đúng
     
    Báo quản trị |  
  • #100326   04/05/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3431)
    Số điểm: 84814
    Cảm ơn: 1303
    Được cảm ơn 2590 lần
    Moderator

    Theo điều 73 BLLĐ

    Người lao động (NLĐ) được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương những ngày lễ sau đây:

    - Tết dương lịch: một ngày (ngày 1-1 dương lịch).
    - Tết âm lịch: bốn ngày (một ngày cuối năm và ba ngày đầu năm âm lịch).
    - Ngày giỗ Tổ Hùng Vương: một ngày (ngày 10-3 âm lịch).
    - Ngày chiến thắng: một ngày (ngày 30-4 dương lịch).
    - Ngày quốc tế lao động: một ngày (ngày 1-5 dương lịch).
    - Ngày Quốc khánh: một ngày (ngày 2-9 dương lịch).

    114/2002/NĐ-CP hướng dẫn 1 số điều của Bộ Luật LĐ về tiền lương :

    Điều 14.

    1. Tiền lương trả cho người lao động nghỉ hàng năm, nghỉ ngày lễ, nghỉ về việc riêng có hưởng lương được tính theo lương thời gian, bằng tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề gồm tiền lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có) chia cho số ngày làm việc tiêu chuẩn trong tháng theo quy định của pháp luật mà doanh nghiệp, cơ quan lựa chọn nhưng tối đa không quá 26 ngày, nhân với số ngày được nghỉ theo quy định.

    Theo cách 3 bạn nhé !

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    leduythuong (04/05/2011) vuthuhang8x (25/10/2013)
  • #103451   18/05/2011

    CuaMap117
    CuaMap117

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 243
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Không rõ trợ cấp bạn nói là như thế nào. Nhưng ở công ty mình cách tính là như thế này
    Lương 1 ngày nghỉ lễ = Lương CB/24(công ty mình quy định 1 tháng làm 24 ngày, trong trường hợp công ty bạn có lẽ là 26 ngày)
    Trợ cấp công ty mình chia làm mấy loại:
    Trợ cấp cố đinh bao gồm: trợ cấp chức vụ, trợ cấp tiếng Nhật, trợ cấp nhà ở. Nghĩa là dù công nhân có nghỉ (kể cả chỉ là nghỉ phép bình thường) nhưng những khoản trợ cấp này (nếu có) sẽ không bị cắt giảm.
    Trợ cấp không cố định: Trợ cấp ăn trưa. Tính theo ngày thực làm của công nhân. Vì ngày nghỉ lễ công nhân không đi làm, nên ngày đó không được hưởng trợ cấp này
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn CuaMap117 vì bài viết hữu ích
    vuthuhang8x (25/10/2013)