HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Cách tính làm thêm giờ vào ban đêm

Chủ đề   RSS   
  • #268489 11/06/2013

    xinhtraihocgioi

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2011
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 670
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 6 lần


    Cách tính làm thêm giờ vào ban đêm

    Các bạn cho mình hỏi theo Luật lao động mới, có hiệu lực từ 1/5/2013 thì cách tính làm thêm giờ vào ban đêm của mình như sau có đúng không?

     

    Điều 97 Luật Lao động mới. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng  300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày (tức là lương ngày bình thường, chứ không phải nhân gộp).

     

    Ví dụ anh B có đơn giá tiền lương bình thường 1 ngày (8 tiếng) là 800,000 đồng (100,000 đồng/tiếng), ngày thứ Hai, anh B làm bình thường từ 8:00 đến 17:00 (nghỉ 1 giờ buổi trưa), sau đó được yêu cầu làm đêm từ 22:00 đến 23:00.

    Tình huống 1: Nếu anh B làm đêm 1 tiếng vào ngày thường thì anh B được:

     

    Theo khoản 1 điều 97,

    150% x 100,000 đồng = 150,000 đồng/ giờ

    Theo khoản 2 điều 97,

    30% x 100,000 = 30,000 đồng/giờ

    Theo khoản 3 điều 97,

    20% x 100,000 = 20,000 đồng/ giờ

     

    Tổng cộng 1 giờ làm thêm đêm, anh B được thêm 200,000 đồng, tức 200% so với mức lương làm bình thường ban ngày.

     

    Cách tính: luật Lao động mới đều căn cứ trên tiền lương ban ngày bình thường để trả thêm nên dùng phép cộng đơn thuần chứ không nhân gộp 150% x 130% = 195% như trước.

    Tình huống 2: Nếu anh B làm đêm 1 tiếng vào ngày Chủ Nhật thì anh B được

    200.000 + 30.000 + 20.000 = 250.000

     

    Tình huống 3: Nếu anh B làm đêm 1 tiếng vào ngày Quốc khánh 2/9 thì anh B được

    300.000 (theo khoản 1.c điều 97) + 100.000 (vì luật nói là chưa kể, tức là được thêm 100% tiền lương nữa) + 30.000 + 20.000 = 450.000

    Kết luận, tỷ lệ tiền lương làm thêm buổi đêm sẽ là (200% ngày thường, 250% ngày cuối tuần, 450% ngày lễ)

    => Mình hiểu thế có đúng không?

     

    Theo luật cũ thì là : 195%, 260%, 390%

     

     

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268547   11/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9885)
    Số điểm: 67291
    Cảm ơn: 1964
    Được cảm ơn 3464 lần
    SMod

    Chào bạn, về việc này thì có vẻ như vẫn còn cách hiểu khác nhau, trên diễn đàn từng có thảo luận ở đây

    Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ

     
    Báo quản trị |  
  • #268631   12/06/2013

    xinhtraihocgioi
    xinhtraihocgioi

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2011
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 670
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 6 lần


    Cảm ơn bạn ntdieu, mình đã đọc kỹ những bài thảo luận tại topic bạn gửi link. Tuy nhiên, các bạn có nhiều ý kiến quá làm loãng topic và vẫn chưa đưa ra được mức cụ thể.

     

    Vì thế, mình chỉ đưa một ví dụ thật cụ thể, đơn giản để vấn đề được sáng tỏ, rồi mới mở rộng ra các trường hợp khác. 

     

    Tất nhiên vấn đề này khó vì chưa có Thông tư, Nghị định hướng dẫn nhưng nếu có thể các bạn cứ cho ý kiến: ví dụ: tôi đồng ý với cách tính của bạn; hoặc tôi thấy cách tính của bạn là sai bởi vì lý do sau... blah blah....

     
    Báo quản trị |  
  • #269071   13/06/2013

    RIA1
    RIA1
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (844)
    Số điểm: 6044
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 450 lần


    Chào các bạn.

    Tôi có ý kiến với cách tính của bạn xinhtraihocgioi như sau:

    - Tình huống 1: Bạn tính đúng

    - Tình huống 2: Bạn tính sai. Bởi vì: 20% là tính trên lương làm vào ban ngày, mà lương làm vào ban ngày của ngày chủ nhật là 200%, nên 200.000 x 20% = 40.000. Như vậy tiền lương sẽ là :

    200.000 + 30.000 + 40.000 = 270.000

    - Tình huống 3: Cần sửa lại cách tính như tình huống 2 tôi tính (nhưng chỉ áp dụng cho người lao động hưởng lương ngày, mà cụm từ "người lao động hưởng lương ngày" hiện nay cũng chưa xác định được như thế nào là đúng). 

     
    Báo quản trị |  
  • #269140   14/06/2013

    xinhtraihocgioi
    xinhtraihocgioi

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2011
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 670
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 6 lần


    Cảm ơn bạn RIA1 đã tham gia thảo luận và cho ý kiến. Càng nhiều ý kiến thảo luận, chúng ta càng tiến gần tới chân lý.

    Về cách tính của bạn, mình có ý kiến như sau:

    theo luật đã dẫn "3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày (không nói rõ là ban ngày bình thường hay ban ngày tương ứng với ngày nghỉ lễ...)

    1. Về mặt giải thích pháp luật

    Theo mình tự diễn giải thì 20% này phải tính theo tiền lương ngày làm việc thông thường, và phép tính là phép tính cộng chứ không phải phép tính nhân như bạn. Bởi vì, đơn giá tiền lương là cố định (chủ yếu áp dụng cho những người lao động làm ca) và có chữ “hoặc” thì có nghĩa là hai đại lượng này phải tương đương nhau. Ví dụ: Doanh nghiệp cử 2 người lao động làm đêm, anh A tính 20% theo đơn giá tiền lương (vì họ hay làm theo ca), chị C tính 20% theo tiền lương theo công việc vào ban ngày (vì họ làm hành chính, tính theo lương tháng chứ không phải đơn giá tiền lương, hôm nay đột xuất phải trực đêm thôi) => hai người này đều phải nhận mức lương làm thêm với tỷ lệ như nhau (như nhau nghĩa là tương ứng với lương của chính người đó chứ lương hai người khác nhau thì con số sẽ khác nhau)

     

    Tình huống 3 cũng vậy: nếu như theo giải thích của bạn thì sẽ là

    300% + 100% (vì có cụm từ chưa kể) + 30% (vì làm đêm) + (20%x400%= 80%) như phân tích của bạn

    Tổng: 510%  

    2. Về mặt thực tế

    Theo luật lao động cũ thì đã có hướng dẫn tỷ lệ là : 195%, 260%, 390%

    Luật lao động mới, theo cách tính của bạn thì sẽ là: 200%, 270%, 510%

    Như vậy mình thấy vênh quá, đành rằng bảo vệ người lao động nhưng lại tăng nhiều quá thì bất hợp lý.

     

    Luật Lao động cũ

    Luật Lao động mới

    Điều 61

    1- Người lao động làm thêm giờ được trả lương theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.

    Nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm của ngày làm việc bình thường.

    2- Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày.(2002)

     

    Điều 97 Luật Lao động mới. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng  300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày

     

    => khoản 20% này là khoản mới

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #269163   14/06/2013

    RIA1
    RIA1
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (844)
    Số điểm: 6044
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 450 lần


    1. Nếu theo cách hiểu của bạn thì bạn giải thích thế nào về hai câu sau:

    Ở khoản 2: "Tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường"

    Ở khoản 3: "Tiền lương theo công việc làm vào ban ngày"

    => Bạn hãy lý giải nghĩa của 2 cụm từ tôi bôi đậm trên.

    2. Tôi không hiểu bạn nói đến phép tính cộng và nhân nào? Tôi chỉ có một phép tính nhân cũng giống như của bạn thôi, chỉ khác là số liệu của bạn là lương ngày làm việc bình thường, còn số liệu của tôi là lương ngày nghỉ hàng tuần thôi, và cùng nhân với 20% (của bạn: 100.000 x 20%; của tôi: 200.000 x 20%).

    3. Tình huống 3: Bạn hiểu nhầm ý tôi rồi. Ý tôi là:

    300.000đ + 100.000đ + 100.000đ x 30% + 300.000đ x 20% = 490.000đ

    (Nhưng tôi nhắc lại là công thức tính này chỉ áp dụng cho người hưởng lương ngày thôi nhé. Mà hiện nay chưa xác định được cụm từ hưởng lương ngày là như thế nào cho đúng)

    Đúng là tôi cũng thấy cao thật. Có lẽ Luật quy định như vậy để hạn chế NSDLĐ yêu cầu NLĐ làm việc vào ngày nghỉ lễ chăng. Đến đây tôi lại phỏng đoán rằng người hưởng lương ngày có nghĩa là chỉ làm vài ba ngày rồi thôi, chấm dứt quan hệ lao động, chứ không làm dài hạn cho NSDLĐ.

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 14/06/2013 01:52:11 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn RIA1 vì bài viết hữu ích
    xinhtraihocgioi (14/06/2013)
  • #269186   14/06/2013

    xinhtraihocgioi
    xinhtraihocgioi

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2011
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 670
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 6 lần


    Cảm ơn bạn RIA1 lần nữa. Mình thấy lập luận của bạn thuyết phục và có lý. Trong khi chưa có Thông tư hay công văn hướng dẫn, mình sẽ áp dụng tỷ lệ

     

    Làm đêm: 200%, 270%, 490%

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xinhtraihocgioi vì bài viết hữu ích
    RIA1 (17/06/2013)