DanLuat 2015

Cách ghi quyết định đúng, sai?

Chủ đề   RSS   
  • #95276 15/04/2011

    tulong1661

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách ghi quyết định đúng, sai?

    tôi có người em họ kinh doanh mua, bán sim thuê bao di động trả trước. vừa qua có đoàn đến kiểm tra và lập biên bản vi phạm hành chính, và sau đó họ ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính với nội dung sau:

    * Với hình thức sau :

    - Hình thức xử phạt chính : phạt tiền với mức phạt là : 2.000.000 đ (Bằng chữ : Hai triệu đồng).

    - Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật được sử dụng để vi phạm hành chính đối với các vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 12a.

    Lý do :

    Đã có hành vi vi phạm hành chính : Bán SIM thuê bao di động trả trước đã được đăng ký thông tin thuê bao của người khác.

    Quy định tại điểm c khoản 2 điều 12a của Nghị định số 50/2009/NĐ-CP ngày 25 tháng 05 năm 2009 của Chính phủ bổ sung điều 12a Nghị định số 142/2004/NĐ-CP ngày 08 tháng 07 năm 2004 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính về bưu chính, viễn thông và tần số vô tuyến điện.
    vậy cho tôi hỏi, họ xử lý như vậy đúng hay sai? hình thức xử phạt bổ sung ghi như vậy có đúng không?
    em hhọ tôi có thể khởi kiện quyết định xử phạt vi phạm hành chính đó được không?
    xin mọi người giúp đỡ. thank you

    Cập nhật bởi tulong1661 ngày 15/04/2011 07:38:54 CH
     
    3894 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #95370   15/04/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12791)
    Số điểm: 88455
    Cảm ơn: 2883
    Được cảm ơn 4480 lần
    SMod

    Chào bạn. Tôi không rõ em họ bạn có vi phạm hay không nên không thể kết luận họ ghi đúng hay sai. Tuy nhiên xin gửi lên đây quy định của Nghị định 50/2009 để bạn tham khảo.

    Điều 12a. Xử phạt vi phạm về quản lý thuê bao di động trả trước

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Sử dụng thông tin trên giấy chứng minh nhân dân, giấy chứng minh quân đội nhân dân, giấy chứng minh công an nhân dân hoặc hộ chiếu của người khác hoặc cung cấp thông tin không chính xác để đăng ký thông tin thuê bao di động trả trước của mình;

    b) Không đăng ký thay đổi thông tin khi thay đổi chủ thuê bao di động trả trước.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Sử dụng thông tin trên giấy chứng minh nhân dân, giấy chứng minh quân đội nhân dân, giấy chứng minh công an nhân dân hoặc hộ chiếu của người này để đăng ký thông tin thuê bao di động trả trước hoặc kích hoạt thuê bao di động trả trước cho người khác;

    b) Chấp nhận giấy tờ không phải là giấy chứng minh nhân dân, giấy chứng minh quân đội nhân dân, giấy chứng minh công an nhân dân hoặc hộ chiếu để đăng ký thông tin thuê bao di động trả trước;

    c) Bán SIM thuê bao di động trả trước hoặc thiết bị đầu cuối di động trả trước (loại không dùng SIM) đã được đăng ký thông tin thuê bao của người khác.

    3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    ....

    4. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    ...

    5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    ....

    6. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    ....

    7. Hình thức xử phạt bổ sung:

    Tịch thu tang vật được sử dụng để vi phạm hành chính (ngoại trừ giấy chứng minh nhân dân, giấy chứng minh quân đội nhân dân, giấy chứng minh công an nhân dân hoặc hộ chiếu) đối với các vi phạm quy định tại khoản 2, điểm b khoản 3 và điểm đ khoản 5 của Điều này.

    8. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc thực hiện đúng các quyết định của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, điểm a, b khoản 2, điểm đ khoản 3, điểm a, b, d, đ khoản 4, điểm b, c, đ khoản 5 và khoản 6 của Điều này




     
    Báo quản trị |  
  • #95673   17/04/2011

    tulong1661
    tulong1661

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ở đây mình không nghĩ đến việc xử phạt đúng hay sai, mà mình muốn hỏi là hình thức xử phạt bổ sung họ ghi có đúng không? thay vì ghi :
    "Tịch thu tang vật được sử dụng để vi phạm hành chính đối với các vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 12a"
    thì theo mình nghĩ họ phải ghi là: "
    Tịch thu tang vật được sử dụng để vi phạm hành chính quy định tại khoản 7 điều 12a nghị định 50/2009..." có phải vậy không các bạn, hay ghi như họ là đúng vậy?
    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 17/04/2011 12:16:06 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #95683   17/04/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12791)
    Số điểm: 88455
    Cảm ơn: 2883
    Được cảm ơn 4480 lần
    SMod

    Ghi trong quyết định xử phạt như vậy là đúng rồi đó.
     
    Báo quản trị |  
  • #95687   17/04/2011

    tulong1661
    tulong1661

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    như vậy là nội dung và câu từ trong quyết định họ ghi vậy là đúng hả các bạn?
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-