DanLuat 2015

Các văn bản pháp luật liên quan đến việc phát hành , in ấn

Chủ đề   RSS   
  • #38584 03/09/2008

    thanhvd

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2008
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Các văn bản pháp luật liên quan đến việc phát hành , in ấn

    Cơ quan tôi thuộc ngành giáo dục muốn in sách cho học viên. cho tôi hỏi thủ tục xin phép in sách do cơ quan nào cấp và thủ tục như thế nào? xin cho tôi biết các văn bản pháp luật liên quan đến việc phát hành , in ấn. Tôi xin cảm ơn!
     
    6238 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #38585   05/09/2008

    minhnt711980
    minhnt711980

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Phát hành xuất bản phẩm.

    Trước tiên tôi xin liệt kê một số văn bản pháp luật liên quan đến hoạt động xuất bản xuất bản phẩm:
    - Luật Xuất bản năm 2004;
    - Nghị định số 111/2005/NĐ-CP ngày 26/8/2005 của Chính phủ về quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Xuất bản.
    - Thông tư số 30/2006/TT-BVHTT ngày 22/02/2006 của Bộ Văn hóa - Thông tin hướng dẫn thi hành Nghị định số 111/2005/NĐ-CP ngày 26/8/2005 của Chính phủ về quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Xuất bản.
    - Quyết định số 31/2006/QĐ-BVHTT ngày 01/3/2006 của Bộ Văn hóa - Thông tin về việc Ban hành các mẫu giấy phép, đơn xin phép, giấy xác nhận đăng ký, tờ khai nộp lưu chiểu sử dụng trong hoạt động xuất bản.

    Về câu hỏi của bạn: "Cơ quan tôi thuộc ngành giáo dục muốn in sách cho học viên. cho tôi hỏi thủ tục xin phép in sách do cơ quan nào cấp và thủ tục như thế nào?" tôi xin trả lời như sau:
    Bạn phải xác định rõ sách cho học viên là tài liệu bạn sẽ kinh doanh hay không. Với mỗi trường hợp sẽ có cách giải quyết khác nhau.

    Thứ nhất: Nếu sách cho học viên do trường bạn dự kiến in dùng để kinh doanh thì đó là xuất bản phẩm. Trong trường hợp này bạn có hai cách giải quyết:
    - Cơ quan của bạn tự xuất bản sách thì cơ quan bạn phải có "giấy phép thành lập nhà xuất bản" do Bộ Văn hóa Thông tin cấp trước đây nay do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp. Điều kiện để được thành lập nhà xuất bản thì bạn nghiên cứu thêm tại Điều 11, Điều 12 Luật Xuất bản năm 2004.
    - Cơ quan bạn có thể liên kết xuất bản quyển sách này với nhà xuất bản khác nếu cơ quan bạn chưa có giấy phép thành lập nhà xuất bản (theo Điều 20 Luật Xuất bản năm 2004).

    Thứ hai: Nếu sách cho học viên do trường bạn dự kiến in không dùng kinh doanh mà chỉ là tài liệu để phát cho học sinh thì đây được cọi là xuất bản tài liệu không kinh doanh. Trong trường hợp này bạn được xuất bản cuốn sách này mà không cần có giấy phép thành lập nhà xuất bản. Trình tự thủ tục xuất bản tài liệu không kinh doanh bạn xem chi tiết tại Điều 22 Luật Xuất bản năm 2004 và Điều 11 Nghị định số 111/2005/NĐ-CP.

    Bạn lưu ý: Cơ quan quản lý nhà nước trước đây về lĩnh vực xuất bản là Bộ Văn hóa - Thông tin thì nay là Bộ thông tin và Truyền thông.

    -----------------------------

    Nguyễn Tuấn Minh

    Lawyer

    Mobile: 0932 28 36 28

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-