DanLuat 2015

C.ty A nợ tiền C.ty B rất lâu, làm sao đòi ?

Chủ đề   RSS   
  • #78837 13/01/2011

    tranthanh09

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    C.ty A nợ tiền C.ty B rất lâu, làm sao đòi ?

    Kính gửi các bạn và Luật sư tư vấn !

    Công ty A nợ tiền của c.ty B khoảng 500 triệu. Lý do: c.ty B hợp đồng thi công với c.ty A, công trình đã hoàn thành và C.ty A và c.ty B đã ký bảng xác nhận công nợ vào 3/2009.

    Sau đó công ty B liên tục có văn bản và các buổi làm việc với công ty A về việc yêu cầu c.ty A trả tiền, tuy nhiên C.ty A không trả tiền. Tại các buổi làm việc, c.ty A có cam kết trả tiền nhưng không thực hiện.

    Đến nay 1/2011 c.ty B khởi kiện c.ty A ra toà. Vậy thời hiệu khởi kiện còn hiệu lực không ?

    Rất mong được tư vấn.

    Trân trọng.

    Và cho hỏi: thời hạn khởi kiện là bao lâu ?

     

    Cập nhật bởi tranthanh09 ngày 13/01/2011 04:47:21 PM
     
    5220 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #78866   13/01/2011

    maratong
    maratong
    Top 500
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Thời hiệu khởi kiện trong trường hợp này là 2 năm và thời hạn này được bắt đầu tính từ ngày mà Công ty A cam kết trả tiền lần cuối cùng. 

    kimluong20071973@yahoo.com.vn

    DT:0987180577

     
    Báo quản trị |  
  • #79856   19/01/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 159 Bộ luật TTDS 2004 thì thời hiệu khởi kiện là 02 năm kể từ ngày quyền và lợi ích bị xâm phạm bạn ah. Thời hạn này được tính từ khi bên Cty A có nghĩa vụ thanh toán mà không thanh toán.

    Sau đó 2 cty đã làm việc nhiều lần và đây được xem là gia hạn thời hiajn trả nợ. Vì vậy 02 năm này sẽ tùy vào cam kết của Bên a về thời han trả nợ cuối cùng.

    Bạn nên xem thêm các quy định về thời hạn, thời hiệu được quy định trong Bộ luật dân sự. ( ví dụ như gián đọa thời hiệu do sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan).

    Thân chào!!!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #80676   23/01/2011

    hahung278775
    hahung278775
    Top 500
    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2011
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 1525
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 5 lần


    cho em hỏi thời hiệu khởi kiện có phải là thời gian mà bên có nghĩa vụ thực hiện nhưng không thực hiện nhiệm vụ không hay  thế thế nào ạ. có thể cho ví dụ cho dễ hiểu không ạ.xin cám ơn luật sư và mọi người.

    sống nơi đất khách - sống, chiến đấu, tức là đã học

     
    Báo quản trị |  
  • #81455   31/01/2011

    NguyensoaiD36
    NguyensoaiD36
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2010
    Tổng số bài viết (90)
    Số điểm: 693
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 55 lần


    Mến gởi bạn hahung278775,

    Ví dụ 1
    : A vay B 100 triệu đồng, có làm giấy và cam kết trả dứt điểm vào ngày 31/12/2008. Nếu hết ngày 31/12/2008 mà B không trả nợ thì A có thời hiệu 2 năm kể từ ngày 01/01/2009 để khởi kiện đòi B phải trả nợ.

    Ví dụ 2 : Vẫn trường hợp trên nhưng qua ngày 31/12/2008 B có thỏa thuận với A và được A chấp nhận cho làm cam kết tới ngày 31/3/2009 sẽ trả dứt nợ. Nếu hết ngày 31/3/2009 mà B không trả nợ thì A có thời hiệu 2 năm kể từ ngày 01/4/2009 để khởi kiện đòi B phải trả nợ.

    Ví dụ 3 : Vẫn trường hợp trên nhưng qua ngày 31/12/2008 B không hề gặp A để thỏa thuận lại thời điểm thanh toán nợ, A cũng không khởi kiện B để đòi nợ, cho tới năm 2011, mặc dù đã hết thời hiệu cho A khởi kiện đòi B trả nợ nhưng B tự nguyện làm cam kết sẽ trả nợ cho A xong vào ngày 30/4/2011 thì hết ngày 30/4/2011 mà B không trả nợ thì A có thời hiệu 2 năm kể từ ngày 01/5/2011 để khởi kiện đòi B phải trả nợ.
    Cập nhật bởi NguyensoaiD36 ngày 31/01/2011 12:24:11 AM

    SỐNG LÀM VIỆC THEO HIẾN PHÁP VÀ PHÁP LUẬT

     
    Báo quản trị |  
  • #81478   31/01/2011

    hahung278775
    hahung278775
    Top 500
    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2011
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 1525
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 5 lần


    em xin cám ơn anh NguyensoaiD36, em đã hiểu rồi ạ.chúc anh và gia đình ăn tết vui vẻ, năm mới có nhiều thành công hơn trong cuộc sống. em Hà Văn Hưng

    sống nơi đất khách - sống, chiến đấu, tức là đã học

     
    Báo quản trị |  
  • #83177   16/02/2011

    mình cũng gặp vướng mắc y như bạn. giờ thì mình có thêm thông tin về vấn đề này rồi.
    cảm ơn mọi người!
     
    Báo quản trị |  
  • #85850   01/03/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2557
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 101 lần


    Thời hiệu khởi kiện theo quy định tại điều 159 Bộ luật tố tụng dân sư:

    Điều 159. Thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu

    1. Thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà chủ thể được quyền khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết vụ án dân sự bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Thời hiệu yêu cầu là thời hạn mà chủ thể được quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc dân sự để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức, lợi ích công cộng, lợi ích của Nhà nước; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền yêu cầu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    3. Trong trường hợp pháp luật không có quy định khác về thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu thì thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu được quy định như sau:

    a) Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết vụ án dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức, lợi ích công cộng, lợi ích của Nhà nước bị xâm phạm;

    b) Thời hiệu yêu cầu để Toà án giải quyết việc dân sự là một năm, kể từ ngày phát sinh quyền yêu cầu.

    Thời điểm xác nhận công nợ của 2 công ty được coi là ngày quyền và lợi ích bị xâm phạm (nếu không có thỏa thuận khác). Do vậy thời hiệu khởi kiện của bạn sẽ hết vào 3/2011. Do vậy bạn cần chuẩn bị thủ tục khởi kiện yêu cầu bên Công ty kia thanh toán nghĩa vụ theo hợp đồng. Bạn có thể liên hệ với văn phòng luật sư để được tư vấn và hỗ trợ về mặt pháp lý

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-