Bồi thường trong tai nạn giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #64144 16/10/2010

    thaitucodon_2003

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường trong tai nạn giao thông

    Chào các vị luật sư, cháu có 1 vấn đề muốn hỏi:

    Cháu có 1 người cô, cách đây mấy ngày đã bị mất do tai nạn giao thông. Hôm đó cô cháu ngồi sau xe máy của 1 người họ hàng chở cô về quê, khi đi đến địa phận Hưng Yên thì bị 1 chiếc xe ô tô đi ngược chiều, lấn sang phần đường của chiếc xe máy và đâm thẳng vào xe của cô cháu.

    Hậu quả là cô ý chết tại chỗ và người họ hàng kia thì được đưa bệnh viện cấp cứu, đã mổ và được kết luận là chấn thương sọ não, đến giờ không biết sống được hay là chết.

    Được biết người lái xe máy có đầy đủ giấy tờ xe, bằng lái và bảo hiểm và trong kết luận điều tra của công an thì cho biết chính chiếc ô tô đã đi ngược chiều và gây ra tai nạn này. Và cô cháu thì có chồng và 2 con trai, đứa lớn 11 tuổi và đứa bé 8 tuổi.


    Vậy luật sư cho cháu hỏi trong trường hợp này người lái xe ô tô sẽ phải chịu trách nhiệm như thế nào. Nếu bị phạt tù thì cao nhất là bao nhiêu năm, hay nếu phải đền bù thì mức đền bù là bao nhiêu,  có phải chịu 1 phần tiền nuôi 2 đứa con của cô cháu không?
     
    8939 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #64166   16/10/2010

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2121)
    Số điểm: 12060
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn và những thông tin bạn đưa ra tôi trao đổi như sau:

    Người lái xe điều khiển chiếc xe đi ngược chiều, lấn sang phần đường và đâm vào chiếc xe máy, hậu quả là cô bạn đã chết tại chỗ và người kia thì bị thương nặng. Trong kết luận điều tra đã xác định lỗi của chính chiếc xe ô tô đi ngược chiều kia gây tai nạn. Như vậy có thể nói người lái xe ô tô kia đã phạm vào Điều 202 Bộ Luật Hình sự.

    Điều 202 của BLHS quy định:

    " 1. Người nào điều khiển phương tiện GTĐB mà vi phạm quy định về an toàn GTĐB gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;
    b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;
    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;
    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;
    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng."

    Việc bạn hỏi trong trường hợp nêu trên người lái xe sẽ phải chịu trách nhiệm như thế nào sẽ do Hội đồng xét xử quyết định theo các tình tiết diễn biến của vụ án.


    Trân trọng.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #66969   04/11/2010

    hasosa
    hasosa
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (478)
    Số điểm: 6894
    Cảm ơn: 157
    Được cảm ơn 135 lần


    Luật sư Toàn đã bỏ qua phần bồi thường dân sự mà không tư vấn cho bạn ấy?
    Có lẽ gia đình nạn nhân quan tâm nhiều hơn đến phần dân sự vì người gây ra tai nạn có tù bao nhiêu năm cũng không ảnh hưởng đến đời sống gia đình nạn nhân sau này, còn phần bồi thường dân sự phần nào bù đắp được cho gia đình nạn nhân.

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.