• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #84994 24/02/2011

    TRONGTHANG89

    Công dân mới
    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

    Cho tôi hỏi vấn đề sau nha:

    Tôi có một người bạn khi tham gia giao thông có chở theo vợ và 1 đứa con 4 tuổi đã không may bị xe tông vào và đã tủ vong tại chỗ, vợ và con bị thương nặng.

    Sau đó bên gây tai nạn cũng đã tử vong ngay sau đó, biết rằng xe của bên gây tai nạn trái đường (vượt xe tải và tông vào xe bạn tôi) và xe của bên gây tai nạn là xe mượn nhưng người mượn xe lại không có giấy phép lái xe mặc dù chủ xe có giấy tờ đầy đủ..

    như vậy khi cả 2 bên đều chết thì sao? ai sẽ bồi thường cho ai và chế tài thi hành án sẽ như thế nào vì theo như tôi biết thì vấn đề thi hành án dân sự rất khó khăn

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #86783   06/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4605)
    Số điểm: 83749
    Cảm ơn: 1507
    Được cảm ơn 1886 lần
    SMod

    Re:Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

     Thân chào Thắng-lhk32!

     Trường hợp của bạn hỏi theo:

    Điều 205. Tội điều động hoặc giao cho người không đủ điều kiện điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ 

    1. Người nào điều động hoặc giao cho người không có giấy phép hoặc bằng lái xe hoặc không đủ các điều kiện khác theo quy định của pháp luật điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ một năm đến ba năm.

    2. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ năm năm đến mười hai năm.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.


      Như vậy, khi cả hai bên đều chết thì người cho mượn xe phải chịu trách nhiệm.

      Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #86944   07/03/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 100
    Male
    Công dân gương mẫu
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2527
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 99 lần


    Re:Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

    Mình bổ sung thêm quy định về bồi thường theo Bộ luật dân sự:

    Điều 623. Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra

    1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.

    Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải tuân thủ các quy định bảo quản, trông giữ, vận chuyển, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng các quy định của pháp luật.

    2. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì những người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    3. Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;

    b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    4. Trong trường hợp nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì người đang chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ trái pháp luật phải bồi thường thiệt hại.

    Khi chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ cũng có lỗi trong việc để nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì phải liên đới bồi thường thiệt hại.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #86965   07/03/2011

    thanhngocta02
    thanhngocta02

    Công dân mới
    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

    Chào bạn!

    Khacduy25 và luatsuanthai trả lời chính xác rồi đó. Trường hợp chủ xe không có lỗi thì mình chỉ cho bạn thêm một căn cứ nữa nha.

    Khoản 1 Điều 637 Bộ luật dân sự quy định:

    "Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thoả thuận khác."

    Như vậy, nếu người gây tai nạn có tài sản thì gia đình người bạn của bạn có thể yêu cầu những người được hưởng di sản thừa kế của người gây tai nạn để lại thực hiện nghĩa vụ bồi thường thiệt hại.

    Chúc gia đình người bạn của bạn nhanh chóng được đáp ứng quyền lợi bị xâm hại!
     
    Báo quản trị |  
  • #86993   07/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4605)
    Số điểm: 83749
    Cảm ơn: 1507
    Được cảm ơn 1886 lần
    SMod

    Re:Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

     Trân trọng cảm ơn luatsuanthaithanhngocta02 đã bổ xung thêm ý kiến.

     Xin chúc thành công!

     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #87033   08/03/2011

    TRONGTHANG89
    TRONGTHANG89

    Công dân mới
    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

    cám ơn các bạn đã tư vấn giúp mình ,nhưng mình xin hỏi các bạn về vấn đề thi hành án dân sự trong vụ việc này là như thế nào?vì theo như mình biết thì việc thi hành một bản án,quyết định của tòa án về vấn đề dân sự rất khó khăn,nó phụ thuộc vào khả năng kinh tế của người gây tai nạn,vd như người gây tai nạn không có tài sản để bồi thường hoặc có tài sản nhưng lại tẩu tán hoặc cất giấu đi nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ bồi thường thì sao?
     mong các bạn tư vấn giúp mình!

    chân thành cám ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #87034   08/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4605)
    Số điểm: 83749
    Cảm ơn: 1507
    Được cảm ơn 1886 lần
    SMod

    Re:Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

     Thân chào TRONGTHANG89!

     Vấn đề Thắng hỏi là nhiệm vụ của cơ quan thì hành án dân sự!

     Chúc bạn thành công!

     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #90315   24/03/2011

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 75
    Công dân gương mẫu
    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (553)
    Số điểm: 3517
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 164 lần


    Re:Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

        Chào Hoangthang89,
        Tôi vừa đọc nội dung bạn gửi. Nay tôi bổ sung thêm. nhưng trước khi tôi bổ sung bạn hãy cho tôi biết hiện nay hồ sơ của bạn đã chuyển qua tòa thụ lý giải quyết để yêu cầu bồi thường thiệt hại chưa ? phía CQ CSĐT đã điều tra giải quyết vụ án chưa ? Nếu  những tiền thủ tục này chưa được tiến hành thì bạn phải tự lập hồ sơ chuyển lên Tòa để yêu cầu chủ sở hữu chiếc xe gây nạn này bồi thường cho người bị chết.
         Thân ái.

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  
  • #92850   04/04/2011

    kisikhongdau_21
    kisikhongdau_21

    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

    hi
    e có đôi chút thắc mắc về việc xác định lỗi trong bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng
    theo như e biết thì lỗi là một trong 4 điều kiện để cấu thành hành vi gây thiệt hại (kể cả nghị định 03/2006 và điều 604 BLDS đều quy định như thế)
    Nhưng ví dụ A mất năng lực hành vi dân sự giết người thì lỗi của A  trong trường hợp này là gì?
    Với riêng em thì em nghĩ là A  không có lỗi vì A không nhận thức được hành vi mình đang làm
    Vậy thì dựa vào đâu để xác định trách nhiệm của A? Tòa án dựa vào đâu để xác định bồi thường?
     
    Báo quản trị |  
  • #92903   05/04/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4605)
    Số điểm: 83749
    Cảm ơn: 1507
    Được cảm ơn 1886 lần
    SMod

    Re:Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

    Thân chào bạn!

     Người mất năng lực hành vi dân sự phải được Tòa án tuyên bố bằng văn bản thì mới có giá trị.

     Và người mất NLSVDS này không phải bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng.

     Bạn tham khảo:

     

    Điều 606. Năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại của cá nhân

    1. Người từ đủ mười tám tuổi trở lên gây thiệt hại thì phải tự bồi thường.

    2. Người chưa thành niên dưới mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu, trừ trường hợp quy định tại Điều 621 của Bộ luật này.

    Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.

    3. Người chưa thành niên, #ddd9c3;">người mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại mà có người giám hộ thì người giám hộ đó được dùng tài sản của người được giám hộ để bồi thường; nếu người được giám hộ không có tài sản hoặc không đủ tài sản để bồi thường thì người giám hộ phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu người giám hộ chứng minh được mình không có lỗi trong việc giám hộ thì không phải lấy tài sản của mình để bồi thường.

    #ddd9c3;">

    #ddd9c3;"> 

    Điều 621. Bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi, #ddd9c3;">người mất năng lực hành vi dân sự gây ra trong thời gian trường học, bệnh viện, tổ chức khác trực tiếp quản lý

    1. Người dưới mười lăm tuổi trong thời gian học tại trường mà gây thiệt hại thì trường học phải bồi thường thiệt hại xảy ra.

    #ddd9c3;">2. Người mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại cho người khác trong thời gian bệnh viện, tổ chức khác trực tiếp quản lý thì bệnh viện, tổ chức khác phải bồi thường thiệt hại xảy ra.

    3.#ddd9c3;"> Trong các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, nếu trường học, bệnh viện, tổ chức khác chứng minh được mình không có lỗi trong quản lý thì cha, mẹ, người giám hộ của người dưới mười lăm tuổi, người mất năng lực hình vi dân sự phải bồi thường.

    #ddd9c3;"> Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |