Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Bồi thường khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #2230 18/04/2009

    ngaha06

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

    Hiện nay, tôi đang giải quyết một số vấn đề liên quan đến nhân sự, tôi muốn hỏi luật sư một sự việc như sau:

    Nếu công nhân công ty tôi ký hợp đồng lao động 01 năm trở lên mà họ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không báo trước cho công ty chúng tôi thì những ngày họ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không báo trước công ty chúng tôi có được trừ tiền lương của họ những ngày họ không báo trước không ạ? Và nếu trừ lương sẽ trừ vào khoản nào ạ?

    Tôi xin cảm ơn luật sư!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2231   18/04/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 150
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Hợp đồng lao động!

     

    #e6e6ff; font-family: arial; font-size: 13px;">Chào bạn.

    #e6e6ff; font-family: arial; font-size: 13px;">Theo quy định tại Khoản 2 Điều 41 Bộ luật lao động và Điểm 2 Mục III Thông tư số #548dd4;">21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22-9-2003 hướng dẫn thi hành Nghị định #548dd4;">44/2003/NĐ-CP ngày 9-5-2003 về hợp đồng lao động, người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ mà vi phạm về lý do chấm dứt hoặc thời hạn báo trước theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động là trường hợp không được trợ cấp thôi việc.

    #e6e6ff; font-family: arial; font-size: 13px;">Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật thì không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).

    #e6e6ff; font-family: arial; font-size: 13px;">Trong thời hạn báo trước, người lao động vẫn phải đi làm việc hưởng lương và đương nhiên sẽ bị trừ lương nếu không đi làm vào những ngày báo trước này, trừ trường hợp người sử dụng lao động chấp thuận.

    #e6e6ff; font-family: arial; font-size: 13px;">Bạn có thể trừ vào tháng lương cuối của người lao động.

    #e6e6ff; font-family: arial; font-size: 13px;">Một số ý trao đổi cùng bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #2244   07/05/2009

    mostlaw2020
    mostlaw2020
    Top 75
    Male
    Lớp 1

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2009
    Tổng số bài viết (552)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Xin hỏi luật sư câu nữa cũng với nội dung như vậy:

    -thứ nhất tại quyết định sa thải người lao động thì ghi nội dung sa thải ra sao áp dụng điều khoản nào?

    -Thứ 2: Đề nghị luật sư giải thích rõ hơn cho tôi nội dung luật sư trích dẫn ở trên cụ thể phân tích rõ ở điều luật nào và văn bản hướng dẫn quy định cụ thể tại điều nào?

    "người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ mà vi phạm về lý do chấm dứt hoặc thời hạn báo trước "
    #ff0000;">
     
    Báo quản trị |  
  • #2245   07/05/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 150
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    lao dong

    Chào bạn.

    1. Câu hỏi trước bạn nêu: người lao động “đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không báo trước cho công ty”.  Trong quyết định bạn có thể căn cứ vào điểm c khoản 1 điều 85 Bộ Luật Lao động: “Người lao động tự ý bỏ việc … không có lý do chính đáng”.

    2. "Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ mà vi phạm về lý do chấm dứt hoặc thời hạn báo trước ".  câu trả lời trước đã trích dẫn văn bản, điều luật.

    Một số ý cùng bạn.

    Thân.

     
    Báo quản trị |  
  • #2273   23/06/2009

    oldman79
    oldman79

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2009
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho tôi ý kiến! chân thành cảm ơn.

    Sau 2 tháng thử việc, tôi được công ty B ký hợp đồng lao động xác định thời hạn... 3 tháng.

    Tiếp đó, cty lại ký tiếp với tôi... 3 tháng nữa. Xin được hỏi, với trường hợp này, tôi có kiện công ty B được không vậy Luật sư?

    Rất mong nhận được hồi âm của LS.
     
    Báo quản trị |  
  • #2274   23/06/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 150
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Lao động

    Bạn cho biết thêm công việc phải làm cụ thể ghi trong hợp đồng là gì?
    Thân.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư: