Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Bồi thường Hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #89870 22/03/2011

    dvbich82

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường Hợp đồng lao động

    Thưa Luật sư, Tôi  co chút rắc rối về vấn đề bôi thường hợp đồng lao động mong luật sư tư vấn giúp. nội dung như sau:
     Tôi phải bồi thường hợp đồng lao động cho công ty vì lý do nghỉ việc không báo trước theo qui định. Vấn đề tôi xin hỏi luật sư là:

        - Số tiền tôi phải bồi thường được tính theo lương ký hợp đồng hay lương thực lĩnh hàng tháng?

        - Tiền trợ cấp nếu không ghi rõ trong hợp đồng có phải bồi thường không?

    chân thành cảm ơn luật sư
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #90028   23/03/2011

    namlawyer
    namlawyer
    Top 200
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1167
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Chào bạn!

    Nếu bạn nghỉ việc không báo trước cho người sử dụng lao động thì bạn sẽ bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước. (nhớ là nếu chỉ vi phạm về điều khoản "không thông báo trước", còn nếu vi phạm thêm các khoản khác thì sẽ có điều khoản khác điều chỉnh bổ sung)

    Cơ sở pháp lý là khoản 4- điều 41 Bộ luật lao động.

    Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

    248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

    Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn namlawyer vì bài viết hữu ích
    dvbich82 (31/03/2011)
  • #90198   23/03/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 25
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1440)
    Số điểm: 15692
    Cảm ơn: 1261
    Được cảm ơn 1261 lần


    Xin chào,

        - Tôi nghĩ trong trường hợp bạn nghỉ việc không báo trước thì bạn phải bồi thường cùng lúc 2 khoản:

        1. Nửa tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) quy định tại Khoản 2 Điều 41 BLLĐ.

        2. Một khoản tiền tương ứng với tiền lương của NLĐ trong những ngày không báo trước quy định tại Khoản 4 Điều 41 BLLĐ.

        - Việc bồi thường sẽ căn cứ vào mức lương ghi trong HĐLĐ và phụ cấp lương (nếu có). Ngoài ra, các khoản khác không phải là cơ sở để tính mức bồi thường.

            Thân.
    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 23/03/2011 10:26:21 PM

    Discretion is the greater part of valor!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    dvbich82 (31/03/2011)