Bồi thường chi phí trang bị đồ lao động cho người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #513675 14/02/2019

    Bồi thường chi phí trang bị đồ lao động cho người lao động

    Công ty mình có người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

    Xin hỏi ngoài những nghĩa vụ trong điều 43 Luật lao động  thì họ có phải bồi thường chi phí mà công ty đã bỏ ra để mua đồ bảo hộ lao động cho họ hay không ? Các đồ này gồm có nhiều thứ như giầy, quần áo, áo mưa, áo phản quang....

     
    1075 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513680   14/02/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14847)
    Số điểm: 99089
    Cảm ơn: 3424
    Được cảm ơn 5283 lần
    SMod

    Trả lời: Không phải bồi thường, trừ khi đã ghi rõ trong hợp đồng lao động về việc nếu chấm dứt HĐLĐ thì NLĐ phải bồi thường.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hoanghp209@gmail.com (15/02/2019)
  • #572973   29/06/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1263)
    Số điểm: 8175
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 163 lần


    Trách nhiệm khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo Điều 40 Bộ luật Lao động 2019:

    "Điều 40. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc.
     
    2. Phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước.
     
    3. Phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này."
     
    Theo đó, nếu không có thỏa thuận hoặc quy chế không quy định thì nghĩa vụ như quy định tại Điều 40 nêu trên thôi.
     
    Báo quản trị |