Bồi thường chi phí đào tạo?

Chủ đề   RSS   
  • #562698 15/11/2020

    chuyencongtac

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bồi thường chi phí đào tạo?

    Tôi là giảng viên của 1 trường ĐH tại HN được cử đi học theo diện hiệp định tại nước ngoài (cơ quan chủ quản -trường ĐH và bộ giáo dục là bộ chủ quản) và có viết cam kết quay lại trường làm việc theo quy định hiện hành (2015). trong thời gian đi học tôi được nhận 40% lương từ trường và sinh hoạt phí từ BGD. Sau khi hoàn thành thời gian đào tạo khi quay lại trường thì trường có rất ít sinh viên (không đủ tiết cho GV dạy). Hiện tôi do hoàn cảnh gia đình tôi muốn chuyển công tác vào trong TP HCM công tác. Vậy xin hỏi là có cách nào để tôi có thể chuyển công tác mà không phải bồi thường kinh phí đào tạo không? thteo tôi đươc biết: quy định tại Khoản 2 Điều 16 Thông tư số 15/2012 của Bộ nội vụ, không phải bồi thường chi phí đào tạo khi thuộc một trong các trường hợp:
     
    a) Viên chức không hoàn thành khóa học do ốm đau phải điều trị, có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;
     
    b) Viên chức chưa phục vụ đủ thời gian theo cam kết phải thuyên chuyển công tác được cơ quan có thẩm quyền đồng ý;
     
    c) Đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt hợp đồng đối với viên chức khi đơn vị buộc phải thu hẹp quy mô, không còn vị trí việc làm hoặc chấm dứt hoạt động theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.
     
    Vậy trường hợp của tôi có thể áp dụng điểm c ở trên không? hoặc điểm b thì tôi cần được sự đồng ý của Bộ Giáo dục hay là trường tôi đang công tác?
     
    Xin cảm ơn!
     
    580 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chuyencongtac vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572972   29/06/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1263)
    Số điểm: 8175
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 163 lần


    Liên quan đến nội dung trên anh tham khảo tại Điều 7 Nghị định 101/2017/NĐ-CP về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức

    "Điều 7. Đền bù chi phí đào tạo
     
    Cán bộ, công chức, viên chức, được cử đi đào tạo từ trình độ trung cấp trở lên bằng nguồn ngân sách nhà nước hoặc kinh phí của cơ quan quản lý, sử dụng cán bộ, công chức, viên chức phải đền bù chi phí đào tạo khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    1. Tự ý bỏ học, bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc trong thời gian đào tạo.
     
    2. Không được cơ sở đào tạo cấp văn bằng tốt nghiệp.
     
    3. Đã hoàn thành và được cấp văn bằng tốt nghiệp khóa học nhưng bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc khi chưa phục vụ đủ thời gian cam kết quy định tại Điều 5 hoặc Điều 6 Nghị định này."
     
    Báo quản trị |