HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Bồi thương chi phí đào tạo

Chủ đề   RSS   
  • #2262 09/07/2009

    Benny

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thương chi phí đào tạo

    Tôi hiện làm tại công ty nước ngoài, trước đây công ty đưa tôi đi đào tạo gần 3 thnag1 tại nước ngoài và có kí hợp đồng ĐÀO TẠO.

     Trong đó ghi rõ, sau thời gian đào tạo phải làm việc cho công ty 2 năm, nếu không phài bồi thường chi phí đào tào và tiền lương, trợ cấp cho 3 tháng đào tạo.

    Nay sau 6 tháng làm việc nhưng vẫn chưa kí hợp đồng lao động chính thức và tôi viết đơn xin nghỉ sau 45 ngày với lí do hoàn cảnh gia đình khó khăn và sức khỏe của tôi.

    Và tôi có 1 số câu hỏi sau:

    1. Tôi nghĩ việc như vậy có trái luật? có phải bồi thường chi phí đào tạo. Và chi phí đào tạo bồi thường có tình tiền lương và phụ cấp như trong hợp đồng đào tạo đã ghi?

    2. Làm sao tôi mới không phải bồi thường chi phí đào tạo. Có cách nào "lách luật" không?

    Tôi có kham thảo 1 số ý kiến trên mạng thì 1 số cho rằng chỉ cần viết đơn xin nghỉ trước thời hạn cho phép từ 30-45 ngày và lí do chính đáng thì không phải bồi thường chi phí đào tạo. Nhưng cũng 1 số ý kiến khác cho rằng phải bồi thường chi phí. Tôi đang phân vân. Xin giúp cho tôi, đúng hay sai?

    Cám ơn quí vị rất nhiều
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 20/04/2012 09:23:38 SA
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2263   09/07/2009

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (419)
    Số điểm: 2189
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 80 lần
    Lawyer

    Điều 37 Bộ luật lao động quy định:

    “1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thoả thuận trong hợp đồng;

    b) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn theo hợp đồng;

    c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy Nhà nước;

    e) Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc.

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị ba tháng liền đối với người là việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và một phần tư thời gian hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.”

    2- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b và c và g: ít nhất ba ngày;

    b) Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ: ít nhất ba mươi ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng; ít nhất ba ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại Điều 112 của Bộ luật này.

    3. Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày”

    Điểm b mục 4 phần III thông tư 21/2003/TT_BLĐTBXH quy định: “Người lao động tự ý bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ các trường hợp quy định tại điều 37 của bộ luật lao động, khi chưa học xong hoặc học xong không làm việc cho người sử dụng lao `động đủ thời gian như đã thoả thuận, thì phải bồi thường mức chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi phí cho người dạy, tài liệu học tập, trường lớp, máy móc thiết bị, vật liệu thực hành và các chi phí khác hỗ trợ cho người học do người sử dụng lao động tính có sự thoả thuận của người lao động.”

    Như vậy, nếu bạn nghỉ việc theo đúng quy định tại điều 37 thì bạn sẽ không phải bồi thường chi phí đào tạo và ngược lại. Trong hợp đồng đào tạo giữa bạn và người sử dụng lao động đã có thoả thuận việc bồi thường chi phí đào tạo và tiền lương, phụ cấp lương cho 03 tháng đào tạo thì khi nghỉ việc trái pháp luật, bạn sẽ phải bồi thường cả tiền lương và phụ cấp cho 03 tháng đó.

    Trân trọng.


    Luật sư Phạm Thành Tài
    Giam đốc Cong ty luật Phạm Danh - Đoàn luật sư TP Hà Nội
    ĐT: 04.36342301/22338448/0913378662
    Email: pttailawyer@yahoo.com
    Web: luatphamdanh.net


    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 20/04/2012 09:26:52 SA

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    lephandhm (12/03/2012)
  • #169004   28/02/2012

    tayka
    tayka

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư:
    Em được công ty tuyển dụng và cử đi học thêm nghiệp vụ với thời gian là 10 tháng và có bản cam kết sẽ phục vụ công ty 10 năm (thời gian này công ty không ký Hợp đồng lao động) nếu không sẽ đền bù chi phí đào tạo.
    Sau khi học về công ty tiếp nhận và ký các hợp đồng
    - HĐLĐ tập sự với thời gian 3 tháng (01/06/2009-31/08/2009).
    - HĐLĐ 1 năm (01/09/2009-31/08/2010).

    Thời gian này Công ty chỉ trả lương rất thấp so với mọi người cùng Công ty và phân công công việc không đúng theo chuyên môn của em. Em đã nhiều lần yêu cầu công ty tăng lương nhưng vẫn không được đáp ứng. Sau 31/08/2011 em không ký tiếp HĐLĐ mới mà nghỉ việc.
    Công ty ra quyết định bắt em phải bồi thường chi phí đào tạo. Em không đồng ý với quyết định này nên cho đến nay Công ty vẫn giữ Sổ bảo hiểm xã hội và bản gốc bằng tốt nghiệp Đại học của em.
    Xin nhờ diễn đàn tư vấn giúp:
    - Việc em không ký hợp đồng lao động tiếp theo có đúng không?
    - Em có phải đền bù chi phí đào tạo không? 

    - Nay em muốn yêu cầu Công ty trả lại Sổ BHXH và bản gốc bằng tốt nghiệp Đại học thì trình tự phải làm như thế nào?
    Em đang rất hoang mang, mong các anh chị tư vấn giúp.
    Em gửi kèm bản cam kết.

     
    Báo quản trị |  
  • #173175   21/03/2012

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (419)
    Số điểm: 2189
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 80 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn không nói rõ là lý do tại sao công ty bạn phân công công việc không đúng theo chuyên môn của bạn và trong thời gian bao lâu. Tuy nhiên khi bạn nghỉ việc đã vi phạm về thời hạn báo trước theo quy định tại điều 37 BLLĐ, vì vậy được coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Theo quy định tại điều 13 Nghị đinh 44/ 2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của BLLĐ thì bạn phải bồi thường chi phí đào tạo cho công ty.

    Trong điều 18 luật bảo hiểm xã hội quy định NSDLĐ có trách nhiệm phải trả lại sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động khi không còn làm việc. Do đó, khi bạn đã chấm dứt hợp đồng lao động với công ty và không còn làm việc nữa thì công ty sẽ có trách nhiệm trả lại sổ bảo hiểm và bằng tốt nghiệp đại học. Nếu công ty không trả bạn cps thể làm đơn gửi đến thanh tra bảo hiểm xã hội để yêu cầu giải quyết.

    Trân trọng !

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    tayka (22/03/2012) Kendrick (31/03/2012)

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net