DanLuat 2015

bổ sung thành viên trong công ty cổ phần?

Chủ đề   RSS   
  • #261149 14/05/2013

    haiquynhachitech

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bổ sung thành viên trong công ty cổ phần?

    Công ty tôi kinh doanh lĩnh vực quảng cáo, loại hình cổ phần, đk tại sở KH ĐT Hà Nội, thành lập năm 2010, hiện có 3 thành viên, nay chúng tôi có một người muốn góp thêm vốn và muốn là thành viên trong HĐQT, vậy xin hỏi thủ tục có phức tạp không? xin hướng dẫn giúp, xin cảm ơn

     
    2101 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #261170   14/05/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (538)
    Số điểm: 3470
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 141 lần


     

    Trường hợp bạn hỏi liên quan tới thủ tục bổ sung cổ đông công ty cổ phần dẫn tới tăng số lượng cổ đông công ty.

    Về trình tự thủ tục bổ sung cổ đông công ty cổ phần, chúng tôi hướng dẫn hồ sơ và trình tự thủ tục như sau:

    1. Thành phần hồ sơ chuẩn bị

    a. Phía công ty:

    - Thông báo thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh (doanh nghiệp) về việc tăng vốn điều lệ hoặc chuyển nhượng cổ phần cho cổ đông mới;

    - Biên bản họp của đại hội đồng cổ đông công ty về việc tăng vốn điều lệ hoặc chuyển nhượng cổ phần cho cổ đông mới;

    - Quyết định của Đại hội đồng cổ đông về việc tăng vốn điều lệ (cổ đông mới mua số cổ phần tăng thêm) hoặc chuyển nhượng cổ phần cho cổ đông mới;

    - Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần hoặc Hợp đồng mua bán cổ phần.

    b. Về phía cổ đông mới (có thể là cá nhân hoặc tổ chức)

    - Nếu là cá nhân thì cần cung cấp Chứng minh nhân dân/hộ chiếu bản sao

    - Nếu là tổ chức thì cung cấp Quyết định thành lập/Giấy phép hoạt động và Văn bản liên quan tới người đứng đầu tổ chức để ký kết hợp đồng.

    2. Trình tự thủ tục:

    Sau khi chuẩn bị xong hồ sơ, doanh nghiệp nộp một bộ hồ sơ tại Phòng Đăng ký kinh doanh thuộc Sở kế hoạch Đầu tư nơi doanh nghiệp có trụ sở chính để được giải quyết.

    3. Trường hợp bạn hỏi về cổ đông mới muốn là thành viên Hội đồng quản trị là việc nội bộ của doanh nghiệp.

    Điều 110 Luật Doanh nghiệp năm 2005 quy định về tiêu chuẩn và điều kiện làm thành viên Hội đồng quản trị như sau:

    “a) Có đủ năng lực hành vi dân sự, không thuộc đối tượng bị cấm quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật này;

    b) Là cổ đông cá nhân sở hữu ít nhất 5% tổng số cổ phần phổ thông hoặc người khác có trình độ chuyên môn, kinh nghiệm trong quản lý kinh doanh hoặc trong ngành, nghề kinh doanh chủ yếu của công ty hoặc tiêu chuẩn, điều kiện khác quy định tại Điều lệ công ty…”

    Do vậy, nếu cổ đông đó đáp ứng được các điều kiện theo quy định của pháp luật thì hoàn toàn có thể là thành viên Hội đồng quản trị công ty.

     

     HÃY LIÊN LẠC VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN CHI TIẾT

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH
    Trụ sở chính: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội
    Hot-line: 0936 171 023 
    Email: luathoabinh.com@gmail.com
    Website: luathoabinh.com

     

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-