• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Biên bản họp gia đình về thừa kế đất ở?

Chủ đề   RSS   
  • #1143 08/07/2009

    vanbanthuake

    Công dân mới
    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Biên bản họp gia đình về thừa kế đất ở?

    Xin luật sư tư vấn

    Để ghi một biên bản cuộc họp gia đình về thừa kế đất ở, ta cần có những nội dung gì, nếu có biểu mẫu xin luật sư cho xin biểu mẫu. Việc thừa kế đất ở phải đóng lệ phí như thế nào?

    Xin chân thành cảm ơn

     
    2 thành viên cảm ơn vanbanthuake vì bài viết hữu ích
    bqldsdt (23/10/2012) bienban (12/06/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #1144   08/07/2009

    LS_TheMinh
    LS_TheMinh
    Top 500
    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (127)
    Số điểm: 685
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Biên bản họp.

    Chào bạn

    Về cơ bản, nội dung biên bản họp phân chia thừa kế gồm có ngày, giờ, địa điểm họp, thành phần dự họp, nội dung họp và quyền lợi, nghĩa vụ của mỗi thành viên trong gia đình khi nhận thừa kế.

    Theo quy định của Luật Đất đai thì bạn còn phải tiến hành kê khai và phân chia di sản tại cơ quan công chứng, kê khai thuế trước bạ và đăng ký cập nhật biến động trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại cơ quan tài nguyên môi trường

    Trân trọng. 

    Luật sư Trương Thế Minh

    Di động 0909097070

    Email: minh@luatsuminh.com

    www.luatsuminh.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LS_TheMinh vì bài viết hữu ích
    lequangtrungtngv (13/06/2011) bienban (12/06/2012)
  • #1218   01/08/2009

    truongsontay40
    truongsontay40

    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn nhà đất về lối đi.


    Tôi muốn nhờ luật sư giải đáp giúp một việc

    Khi mẹ tôi mất có để lại di chúc chia đất và nhà ở cho bốn anh em tôi.chúng tôi sử dụng đã được hai mươi năm.

    Nay con cái lớn muốn riêng rẽ thì mới nảy sinh mâu thuẫn. Theo di chúc nhà tôi ở trong cùng giáp với nhà hai người em.

    Trong bản di chúc cũng không nói lối đi cho một mảnh nào cả,mà chỉ vẽ đường ranh giới thôi.

    Tôi muốn ra ngõ thì phai phải đi nhờ một trong hai lối.một là đi thẳng qua cổng nhà em gái hai là đi vòng qua nhà em trai rồi mới ra đến cổng nhà người em đó.

    Nay các em tôi không cho đi nữa, họ lấy lý do mẹ chia thế nào ở thế ấy.

    Nay tôi muốn hỏi ,tôi phải làm gì để có được lối đi, pháp luật có chia lại  không.

    Rất cám ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #1219   01/08/2009

    LS_TheMinh
    LS_TheMinh
    Top 500
    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (127)
    Số điểm: 685
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Lối đi chung.

    Chào anh/chị,

    Căn cứ Điều 275 Bộ Luật dân sự năm 2005, trường hợp của anh/chị được giải quyết như sau:

    1. Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thoả thuận khác.

    Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

    2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thoả thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định.

    3. Trong trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 mà không có đền bù.

    Trân trọng.

     

    Luật sư Trương Thế Minh

    Di động 0909097070

    Email: minh@luatsuminh.com

    www.luatsuminh.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_TheMinh vì bài viết hữu ích
    lequangtrungtngv (13/06/2011)

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư Trương Thế Minh

Di động 0909097070

Email: minh@luatsuminh.com

www.luatsuminh.com