Bìa đỏ ghi hộ gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #186458 17/05/2012

    meogiadakmil

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Bìa đỏ ghi hộ gia đình

    xin chào Luật sư!
    xin tư vấn như sau:
    gia đình tôi có 3 bìa đỏ :
    1 ghi hộ gia đình bà: Nguyễn Thị Mai. 2 bìa còn lại ghi hộ bà: Nguyễn Thị Mai và chồng: Nguyễn Hùng
    gia đình tôi có 6 người: Chủ hộ là mẹ tôi, bố tôi, anh trai (1981), tôi (1983), em trai (1985) và em gái út (1995)
    vậy khi mẹ tôi mất bố tôi muốn chuyển quyền sử dụng đất thì có cần thông quan các con không.
    chúng tôi có quyền thừa kế đối với số đất trên không và nếu có thì phân chia như thế nào?
    Trường hợp bố tôi có con riêng thì có được thừa kế không ?
     
    6355 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186479   17/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


             Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau
             Theo quy định tại Điều 106, 108, 109 BLDS 2005 quy định về tài sản của Hộ gia đinh như sau:
             Điều 106. Hộ gia đình
    Hộ gia đình mà các thành viên có tài sản chung, cùng đóng góp công sức để hoạt động kinh tế chung trong sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp hoặc một số lĩnh vực sản xuất, kinh doanh khác do pháp luật quy định là chủ thể khi tham gia quan hệ dân sự thuộc các lĩnh vực này.

             Điều 108. Tài sản chung của hộ gia đình
    Tài sản chung của hộ gia đình gồm quyền sử dụng đất, quyền sử dụng rừng, rừng trồng của hộ gia đình, tài sản do các thành viên đóng góp, cùng nhau tạo lập nên hoặc được tặng cho chung, được thừa kế chung và các tài sản khác mà các thành viên thoả thuận là tài sản chung của hộ.

            Điều 109. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của hộ gia đình
    1. Các thành viên của hộ gia đình chiếm hữu và sử dụng tài sản chung của hộ theo phương thức thoả thuận.
    2. Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý.

              Bạn không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, và không có bìa sổ hộ khẩu ở đây nên tôi rất không thể xác định được đâu là thành viên có phần quyền sử dụng đất trong đó. Việc xác định thành viên có phần quyền sử dụng đất căn cứ vào thời điểm cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nêu trên.
                Nếu bạn trình bày là đúng thì 6 người trong hộ gia đình bạn mỗi người được hưởng một phần (tức 1/6) quyền sử dụng đất trong 3 sổ bìa đỏ nêu trên. Do vây, khi mẹ bạn mất thì bố bạn và các con không thể tự mình thỏa thuận bán đi 3 bìa đỏ kia được mà phải tiến hành thủ tục khai nhận thừa kế phần quyền sử dụng đất mà mẹ bạn để lại.
                Khi khai nhận xong rồi thì bố bạn muốn bán đất thì đều phải được sự đồng ý của các đồng sử dụng là các con thì mấy tiến hành thủ tục chuyển nhượng mảnh đất trên theo quy định Luật Công chứng 2006 và các văn bản hướng dẫn thi hành.
                 Nếu bố bạn không để lại Di chúc và (nếu có để lại di chúc chia đều cho 4 người con và người con riêng) thì các bạn có quyền hưởng phần quyền sử đụng đất của bố bạn để lại. theo quy định tại Điều 676 BLDS 2005
                 Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật
               1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
               a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

               Nếu bố bạn để lại Di chúc mà chỉ định rõ người được hưởng phần quyền sử dụng đất là con riêng thì các bạn không được hưởng phần quyền sử dụng đất của bố bạn để lại.\
                Để được giải đáp thắc mắc rõ hơn vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com
                 

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #186545   17/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50883
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3557 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    leanhthu viết:
                 Nếu bố bạn không để lại Di chúc và (nếu có để lại di chúc chia đều cho 4 người con và người con riêng) thì các bạn có quyền hưởng phần quyền sử đụng đất của bố bạn để lại. theo quy định tại Điều 676 BLDS 2005
                 Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật
               1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
               a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

               Nếu bố bạn để lại Di chúc mà chỉ định rõ người được hưởng phần quyền sử dụng đất là con riêng thì các bạn không được hưởng phần quyền sử dụng đất của bố bạn để lại.\           


    Trường hợp này là mẹ của bạn  mất mà Luật sư, chứ có phải bố bạn ấy mất đâu. Và bạn ấy muốn hỏi là con riêng của bố bạn ấy có được thừa kế di sản của mẹ bạn ấy hay không.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #186540   17/05/2012

    meogiadakmil
    meogiadakmil

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư !
    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà tôi nên trên ghi là hộ gia đình và đứng tên mẹ tôi, còn sổ hộ khẩu mẹ tôi đứng tên chủ hộ và các thành viên còn lại điều có tên trong hộ khẩu.
    Xin luật sự có thể giải thích rõ hơn việc xác định thành viên có phần quyền sử dụng đất căn cứ vào thời điểm cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
    Bố mẹ tôi kết hôn năm 1978, các anh em tôi sinh năm 1981, 1983, 1985 và 1995. bố tôi làm cán bộ nhà nước từ năm 1975 đến nay, con mẹ tôi làm đến 1988 thì nghỉ và chuyển sang làm kinh tế.
    Và mảnh đất trên được mua vào khoản 1980-1990 và được cấp sổ đỏ vào năm 1997.
     
    Báo quản trị |