Bị suy giảm khả năng lao động 71% thì có được nhận BHXH một lần không?

Chủ đề   RSS   
  • #529967 30/09/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 192 lần


    Bị suy giảm khả năng lao động 71% thì có được nhận BHXH một lần không?

     
    Tôi đóng bảo hiểm được 5 năm thì bị tai biến mạch máu não và bị suy giảm khả năng lao động 71%. Tôi không muốn làm việc nữa thì có thể nhận tiền 1 lần hay không?
     
    Căn cứ vào Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định như sau:
     
    “Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần
     
    1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;
     
    b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;
     
    c) Ra nước ngoài để định cư;
     
    d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”
     
    Theo đó, Điều 4 Thông tư 56/2017/TT-BYT cũng quy định:
     
    “Điều 4. Bệnh được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần
     
    Các bệnh được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần gồm:
     
    2. Các bệnh, tật ngoài các bệnh quy định tại khoản 1 Điều này có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên và không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hằng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn”
     
    Như vậy, bạn đã đóng bảo hiểm được 5 năm và bị suy giảm khả năng lao động 71% vẫn có thể nhận tiền BHXH một lần nhưng phải chờ 01 năm sau khi nghỉ việc và không đóng BHXH trong thời gian 1 năm đó
     
     
    3265 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    MVan93 (13/11/2019) ThanhLongLS (01/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận