• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #214883 20/09/2012

    HongKhiemKhang

    Công dân mới

    Tham gia:24/08/2011
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

    Bên công ty em có trường hợp như này mong các anh chị giải đáp giùm thắc mắc:

    Công nhân A vào từ  20/11./2007 đến  20/ 1/2008 ký hợp đồng xác định thời hạn 1 năm (Từ 20/1/2008 - 20/1/2009). Sau đó ký tiếp 1 hợp đồng xác định thời hạn 1 năm (Từ 20/1/2009 - 20/1/2010). Từ 20/01/2010 công nhân A đã ký hợp đồng không xác định thời hạn với công ty.

    Ngày 11/09/2012 công nhân A bị sa thải do ăn trộm đồ của công ty.(Đã có biên bản bắt quả tang và có đầy đủ chữ ký xác nhận của các bên có liên quan).

    Xin hỏi : Công ty có phải thanh toán trợ cấp thất nghiệp cho công nhân A không?

    Rất cảm ơn sự tư vấn của các anh chị.

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214905   20/09/2012

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 150
    Female
    Công dân gương mẫu
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (301)
    Số điểm: 2140
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 120 lần


    Re:Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

    Theo điều 47 luật lao động sửa đổi bổ sung năm 2012 thì TH sa thải sẽ không được công ty thanh toán khoản trợ cấp thôi việc.

    Còn về trợ cấp thất nghiệp thì do cơ quan BHTN chi trả nếu hội đủ điều kiện tham gia BHTN từ đủ 12 tháng trở lên và trình báo trong thời hạn quy định.

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  
  • #214916   20/09/2012

    vokimanh
    vokimanh
    Top 500
    Công dân mới
    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2012
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 543
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 45 lần


    Re:Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

    Về câu hỏi của bạn :

    Công ty sa thải Công nhân A do ăn trộm đồ của công ty (Đã có biên bản bắt quả tang và có đầy đủ chữ ký xác nhận của các bên có liên quan) là chưa đủ cơ sở để sa thải người lao động. Việc này phải tiến hành xử lý kỷ luật lao động, nếu hành vi vi phạm của người lao động ứng với hình thức kỷ luật lao động sa thải thể hiện trong nội quy lao động mới cho người lao động nghỉ việc.

    Người lao động bị sa thải theo điểm a và điểm b, khoản 1 Điều 85 của Bộ Luật Lao động thì không được trợ cấp thôi việc. Còn về chế độ bảo hiểm TN do cơ quan BHXH chi trả nếu người lao động đó có đủ điều kiện về BHTN.

    Thân ái!

     

    Mỗi ngày phải giành 01 tiếng cho Dân Luật

     
    Báo quản trị |  
  • #214968   20/09/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (8623)
    Số điểm: 58829
    Cảm ơn: 1734
    Được cảm ơn 2987 lần
    SMod

    Re:Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

    @ à, bạn tư vấn thì đúng rồi, chỉ nhầm lẫn một chút xíu ở căn cứ pháp luật thôi, vì luật LĐ 2012 vẫn chưa có hiệu lực thi hành

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    quynhnhudainam (26/09/2012)
  • #215075   21/09/2012

    HongKhiemKhang
    HongKhiemKhang

    Công dân mới

    Tham gia:24/08/2011
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Re:Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

    Rất cảm ơn các anh chị đã tư vấn.

    Hôm trước bên em có khách hàng và khách hàng đưa ra lập luận là: Trường hợp công nhân bị cho thôi việc là đang trong hợp đồng không xác định thời hạn; còn khoảng thời gian trước 2008 là 1  hợp đồng khác(Hợp đồng xác định thời hạn  và  đã OK rồi ,công nhân không có bất kì sai phạm nào trong hợp đồng này). Do vậy công ty vẫn phải trả trợ cấp thôi việc cho công nhân A.

    Mong các anh chị tư vấn giúp. Rất cảm ơn các anh chị.

     
    Báo quản trị |  
  • #215270   21/09/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (8623)
    Số điểm: 58829
    Cảm ơn: 1734
    Được cảm ơn 2987 lần
    SMod

    Re:Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

    @ : Khách hàng của bạn nói đúng rồi đó, căn cứ Thông tư17/2009/TT-BLĐTBXH

    b) Một số trường hợp cụ thể:

    - Người lao động thực hiện nhiều hợp đồng lao động tại một doanh nghiệp mà khi chấm dứt từng hợp đồng lao động chưa thanh toán trợ cấp thôi việc thì doanh nghiệp cộng thời gian làm việc theo các hợp đồng lao động để tính trợ cấp thôi việc cho người lao động. Trường hợp, có hợp đồng lao động do người lao động đơn phương chấm dứt trái pháp luật thì thời gian làm việc theo hợp đồng lao động đó không được tính trợ cấp thôi việc. => có nghĩa là chỉ có HĐ cuối cùng không được tính TCTV, các hợp đồng trước đó vẫn được tính.

    Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc là tiền lương, tiền công theo hợp đồng lao động được tính bình quân của 6 tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động cuối cùng.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 21/09/2012 07:20:26 CH Gõ nhầm số thông tư
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (21/09/2012) quynhnhudainam (26/09/2012)
  • #215272   21/09/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6060)
    Số điểm: 58932
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3172 lần
    Moderator

    Re:Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

    Cảm ơn anh ntdieu, em suy luận không đúng rồi, xin phép xóa bài trước vậy!

    C81

     
    Báo quản trị |  
  • #215343   22/09/2012

    HongKhiemKhang
    HongKhiemKhang

    Công dân mới

    Tham gia:24/08/2011
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Re:Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

    Rất cảm ơn sự  tư vấn của các anh chị.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HongKhiemKhang vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (22/09/2012)
  • #215362   22/09/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6060)
    Số điểm: 58932
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3172 lần
    Moderator

    Re:Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

    Cảm ơn bạn đã đặt ra một vấn đề và cảm ơn anh ntdieu đã trích dẫn căn cứ pháp lý giúp tôi biết được mình sai ở đâu!

    C81

     
    Báo quản trị |  
  • #215369   22/09/2012

    PhapLuat247.com
    PhapLuat247.com
    Top 500
    Male
    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 673
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


    Re:Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

    ở đây mọi người nên phân biệt SA THẢI  và ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG.

    Căn cứ Ntieu đưa ra chỉ áp dụng với trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng chứ ko áp dụng đối với trường hợp sa thải.

    đôi điều trao đổi!

    http://phapluat247.com - PHÁP LUẬT CHO MỌI NGƯỜI

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn PhapLuat247.com vì bài viết hữu ích
    quynhnhudainam (26/09/2012) nguyenkhanhchinh (23/09/2012)