Bị lừa đảo qua mua hàng chuyển khoản thì phải làm gì?

Chủ đề   RSS   
  • #569042 15/03/2021

    hoahuongdduong

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bị lừa đảo qua mua hàng chuyển khoản thì phải làm gì?

    Xin chào.em có đặt mua  một chiếc điện thoại ở Hà Nội. đối phương bao em trước ba trăm rưỡi để gửi hàng em đã gửi. sau đó em đã gửi thêm 600 vì họ bảo gửi mới gửi hàng. Nhưng sau khi em gửi thì thì được bưu điện gọi tới bảo hủy hàng và không gửi lại cho em nữa. Em gửi qua ngân hàng và biết được số tài khoản của họ.

    Em đã bị lừa chín trăm rưỡi. bây giờ có lấy lại số tiền đó được không ạ. Tính đến nay đã bốn ngày rồi

     
    456 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoahuongdduong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572747   27/06/2021

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (528)
    Số điểm: 3545
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 30 lần


    Chào bạn, trong trường hợp của bạn, do số tiền mà bạn của bạn bị chiếm đoạt có giá trị dưới 02 triệu đồng nên sẽ có 02 trường hợp xảy ra:
     
    - Truy cứu trách nhiệm hình sự theo Khoản 1 Điều 174 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản:
     
    “Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
    - Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;
    - Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
    - Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;
    - Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ.”
     
    - Nếu không thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì sẽ bị xử lý vi phạm hành chính theo Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về hành vi vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác:
     
    "1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    a) Trộm cắp tài sản;
    b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác;
    c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác;
    d) Sử dụng trái phép tài sản của người khác.”
     
    Trong trường hợp này, bạn nên trình báo với cơ quan công an địa phương về hành vi nói trên kèm theo các bằng chứng như biên lai chuyển tiền qua tài khoản ngân hàng, hình ảnh chụp tin nhắn trao đổi với người bán điện thoại để công an điều tra vụ việc.
    Nếu không đủ yếu tố cấu thành tội phạm để truy cứu trách nhiệm hình sự thì dựa vào biên bản kết luận điều tra bạn có thể xác định được thông tin của người này và thực hiện việc khởi kiện dân sự để đòi lại tài sản.
     
    Một số thông tin trao đổi đến bạn.
     
     
    Báo quản trị |