DanLuat 2015

Bị hại trong vụ án hình sự có được uỷ quyền cho người khác tham gia tố tụng?

Chủ đề   RSS   
  • #72684 10/12/2010

    nongtrang_kb

    Mầm

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Bị hại trong vụ án hình sự có được uỷ quyền cho người khác tham gia tố tụng?

    A là bị hại trong vụ án hình sự, do bận việc A có thể uỷ quyền cho người khác thay mặt tham gia tố tụng được không? Căn cứ pháp lý?
     
    17413 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nongtrang_kb vì bài viết hữu ích
    sangca (17/06/2011)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #111124   17/06/2011
    Được đánh dấu trả lời

    sangca
    sangca

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    không được đâu bạn ơi, chỉ trong vụ án dân sự thì được ủy quyền thôi, hoặc là tổ chức, pháp nhân thì ủy quyền, đại diện cho tổ chức, pháp nhân tham gia tố tụng hình sự thôi, cá nhân thì không được. Trong tố tụng hình sự chỉ có người đại diện hợp pháp theo pháp luật đối với cá nhân.
     
    Báo quản trị |  
  • #111131   17/06/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1233)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 480 lần


    sangca viết:
    không được đâu bạn ơi, chỉ trong vụ án dân sự thì được ủy quyền thôi, hoặc là tổ chức, pháp nhân thì ủy quyền, đại diện cho tổ chức, pháp nhân tham gia tố tụng hình sự thôi, cá nhân thì không được. Trong tố tụng hình sự chỉ có người đại diện hợp pháp theo pháp luật đối với cá nhân.


    Chào ban sangca!

    Bạn nói vậy là không đúng rồi, bạn có thể tham khảo điều luật sau nha:


    BLTTHS viết:

    Điều 51. Người bị hại

    1. Người bị hại là người bị thiệt hại về thể chất, tinh thần, tài sản do tội phạm gây ra.

    2. Người bị hại hoặc người đại diện hợp pháp của họ có quyền:

    a) Đưa ra tài liệu, đồ vật, yêu cầu;

    b) Được thông báo về kết quả điều tra;

    c) Đề nghị thay đổi người tiến hành tố tụng, người giám định, người phiên dịch theo quy định của Bộ luật này;

    d) Đề nghị mức bồi thường và các biện pháp bảo đảm bồi thường;

    đ) Tham gia phiên toà; trình bày ý kiến, tranh luận tại phiên toà để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình;

    e) Khiếu nại quyết định, hành vi tố tụng của cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng; kháng cáo bản án, quyết định của Toà án về phần bồi thường cũng như về hình phạt đối với bị cáo.

    3. Trong trường hợp vụ án được khởi tố theo yêu cầu của người bị hại quy định tại Điều 105 của Bộ luật này thì người bị hại hoặc người đại diện hợp pháp của họ trình bày lời buộc tội tại phiên toà.

    4. Người bị hại phải có mặt theo giấy triệu tập của Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Toà án; nếu từ chối khai báo mà không có lý do chính đáng thì có thể phải chịu trách nhiệm hình sự theo Điều 308 của Bộ luật hình sự.

    5. Trong trường hợp người bị hại chết thì người đại diện hợp pháp của họ có những quyền quy định tại Điều này.



     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    khoetm2 (14/04/2016)
  • #279603   05/08/2013

    Bạn Sangca trả lời như vậy là đúng rồi còn xem lại gì nữa hả bạn QuyetQuyet945?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TUAN174GIO vì bài viết hữu ích
    khoetm2 (14/04/2016)
  • #283309   27/08/2013

    RubyRu
    RubyRu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    đúng rồi, không ủy quyền như vậy trong hình sự được

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn RubyRu vì bài viết hữu ích
    khoetm2 (14/04/2016)
  • #283312   27/08/2013

    người đại diện hợp pháp = đại diện theo pháp luật + đại diện theo ủy quyền.

    http://www.dlu.edu.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuviendaihocdalat vì bài viết hữu ích
    khoetm2 (14/04/2016)
  • #421612   14/04/2016

    khoetm2
    khoetm2

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    TUAN174GIO viết:

    Bạn Sangca trả lời như vậy là đúng rồi còn xem lại gì nữa hả bạn QuyetQuyet945?

    anh QuyetQuyen945 trích dẫn điều luật ở trên có ghi rõ mà bạn,
    Người bị hại hoặc người đại diện hợp pháp của bị hại.
    Tại Chương IX của Bộ Luật dân sự 2005 quy định về Đại diện thì Đại diện bao gồm đại diện theo pháp luật và Đại diện theo uỷ quyền (thông qua văn bản uỷ quyền)
    Như vậy người bị hại cũng có thể uỷ quyền cho người khác thực hiện những quyền của mình nhé !

    Trẻ con học luật

     
    Báo quản trị |  
  • #421643   14/04/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12789)
    Số điểm: 88445
    Cảm ơn: 2882
    Được cảm ơn 4478 lần
    SMod

    Bạn khoetm2 hãy nhìn xem bài đó đã được viết từ bao lâu rồi

     
    Báo quản trị |  
  • #421653   14/04/2016

    khoetm2
    khoetm2

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


     

    ntdieu viết:

     

    Bạn khoetm2 hãy nhìn xem bài đó đã được viết từ bao lâu rồi

     

     

    Ohm, rồi có vấn đề gì hay sao bạn ?
    Ý kiến mình sai hay sao ah ?

    Cập nhật bởi khoetm2 ngày 14/04/2016 09:36:17 CH

    Trẻ con học luật

     
    Báo quản trị |  
  • #421657   14/04/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12789)
    Số điểm: 88445
    Cảm ơn: 2882
    Được cảm ơn 4478 lần
    SMod

    Ý kiến bạn không sai, nhưng người được bạn trích dẫn bài viết (TUAN174GIO) đã không còn quay lại diễn đàn từ thời điểm đó đến nay chắc cũng được 1000 ngày rồi

     
    Báo quản trị |  
  • #421659   14/04/2016

    khoetm2
    khoetm2

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    ntdieu viết:

    Ý kiến bạn không sai, nhưng người được bạn trích dẫn bài viết (TUAN174GIO) đã không còn quay lại diễn đàn từ thời điểm đó đến nay chắc cũng được 1000 ngày rồi

    Kệ đi, lỡ có người khác cần tham khảo hì hì

    Bạn có vẻ khó tính :3

    Trẻ con học luật

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-