DanLuat 2015

Bên nhận ủy thác có được gia công, chế biến hàng hóa ủy thác nhập khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #466277 31/08/2017

    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 62 lần


    Bên nhận ủy thác có được gia công, chế biến hàng hóa ủy thác nhập khẩu

    Vấn đề:

    bên nhận ủy thác nhập khẩu có được chế biến, gia công đối với hàng hóa nhập khẩu do được ủy thác từ bên ủy thác?

    -----

    Theo mình thấy hiện nay  không có quy định cụ thể nào về quyền sử dụng hàng hóa nhập khẩu của bên nhận ủy thác mà việc này  được pháp luật quy định chung chung Điều 19 của Nghị Định 187/2013/NĐ-CP:

    “Điều 19. Quyền lợi và nghĩa vụ của bên ủy thác, bên nhận ủy thác xuất khẩu, nhập khẩu

    Quyền lợi và nghĩa vụ của bên ủy thác, bên nhận ủy thác xuất khẩu, nhập khẩu do các bên tự thỏa thuận trong hợp đồng ủy thác, nhận ủy thác xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa.”

    Như vậy, để biết được bên nhận ủy thác có được chế biến, gia công đối với hàng hóa do nhận ủy thác nhập khẩu thì cần phải dựa vào thỏa thuận giữa các bên khi giao kết hợp đồng ủy thác, nhận ủy thác xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa.

     
    965 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #466335   31/08/2017

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 500
    Male
    Lớp 4

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (221)
    Số điểm: 5655
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 140 lần


    Trường hợp này mình nghĩ là nên áp dụng Điều 62 Thông tư số 38/2015/TT-BTC về trường hợp thuê gia công lại.

    Theo đó thì bên ủy thác nhập khẩu và thực hiện hoạt động gia công cho đối tác nước ngoài sẽ:

    - Ký hợp đồng gia công với đối tác nước ngoài, nội dung hợp đồng thỏa thuận rõ về việc thuê gia công lại 

    - Ký hợp đồng với doanh nghiệp tại Việt Nam: nội dung gồm
    + Thuê gia công lại,
    + Ủy thác nhập khẩu
    + Ủy thác xuất khẩu. 

    - Thông báo bằng văn bản về tên, địa chỉ trụ sở, địa chỉ cơ sở sản xuất của chính tổ chức, cá nhân và của tổ chức, cá nhân nhận gia công lại; thời gian đưa nguyên liệu, vật tư đi gia công cho cơ quan hải quan biết

     

    Cập nhật bởi TruongMinhToan ngày 31/08/2017 05:16:08 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-