Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Bầu cử chức danh Chủ tịch HĐND, Chủ tịch UBND nhiệm kỳ 2011-2016

Chủ đề   RSS   
  • #108467 07/06/2011

    tiendung_stkt2000

    Male
    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:04/02/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Bầu cử chức danh Chủ tịch HĐND, Chủ tịch UBND nhiệm kỳ 2011-2016

    Cuộc bầu cử Đại biểu Quốc hội và Đại biểu HĐND các cấp đã thành công tốt đẹp.
    Ngay sau bầu cử, địa phương nơi tôi làm việc đã và đang chuẩn bị tổ chức kỳ họp thứ Nhất - HĐND nhiệm kỳ 2011-2016.
    Việc tổ chức kỳ họp thứ Nhất thì đã có Hướng dẫn số 738/HD-UBTVQH12 ngày 30/5/2011 của Ủy ban TV Quốc hội về tổ chức kỳ họp thứ nhất của HĐND các cấp nhiệm kỳ 2011 – 2016
    .
    Tuy nhiên, Bộ Nội vụ vẫn sử dụng Hướng dẫn số
    975/HD-BNV ngày 04/5/2004 hướng dẫn cho nhiệm kỳ 2004-2009 để áp dụng, làm căn cứ.
    Như vậy, tôi thấy không thuyết phục lắm vì nếu lấy Công văn hướng dẫn này để tham khảo thực hiện thì được, còn làm căn cứ thì không ổn. Các bạn tháy như thế nào?

    Ở địa phương tôi còn trường hợp này, bạn nào biết thì chỉ giúp xem thực hiện như thế nào cho đúng nhé.
    - Người ứng cử đại biểu HĐND để cơ cấu giới thiệu bầu giữ Chủ tịch HĐND lại không trúng cử.
    Vậy tại kỳ họp thứ Nhất - HĐND Nk 2011-2016 bầu Chủ tịch HĐND như thế nào. Nếu không có ai tự ứng cử, đề cử thì ai là người giới thiệu, và giới thiệu ai để bầu Chủ tịch HĐND.
    Vậy nếu tại kỳ họp thứ nhất HĐND NK mới để khuyết Chủ tịch HĐND có được không, và thủ tục như thế nào?


     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #108938   08/06/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9493)
    Số điểm: 64845
    Cảm ơn: 1918
    Được cảm ơn 3322 lần
    SMod

    tiendung_stkt2000 viết:

    Ở địa phương tôi còn trường hợp này, bạn nào biết thì chỉ giúp xem thực hiện như thế nào cho đúng nhé.
    - Người ứng cử đại biểu HĐND để cơ cấu giới thiệu bầu giữ Chủ tịch HĐND lại không trúng cử.
    Vậy tại kỳ họp thứ Nhất - HĐND Nk 2011-2016 bầu Chủ tịch HĐND như thế nào. Nếu không có ai tự ứng cử, đề cử thì ai là người giới thiệu, và giới thiệu ai để bầu Chủ tịch HĐND.
    Vậy nếu tại kỳ họp thứ nhất HĐND NK mới để khuyết Chủ tịch HĐND có được không, và thủ tục như thế nào?


    Câu này trả lời dễ mà, chỉ cần căn cứ vào Luật Tổ chức HĐND và UBND. Người không trúng cử đại biểu HĐND thì không thể trở thành Chủ tịch HĐND rồi.

    Điều 49

    ...

    Kỳ họp thứ nhất của mỗi khoá Hội đồng nhân dân do Chủ tịch Hội đồng nhân dân khoá trước triệu tập và chủ tọa cho đến khi Hội đồng nhân dân bầu được Chủ tịch Hội đồng nhân dân khoá mới.

    Trong trường hợp khuyết Chủ tịch Hội đồng nhân dân thì Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân triệu tập kỳ họp thứ nhất của Hội đồng nhân dân khoá mới. Nếu khuyết cả Chủ tịch và Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân thì Thường trực Hội đồng nhân dân cấp trên trực tiếp chỉ định triệu tập viên để triệu tập và chủ tọa kỳ họp cho đến khi Hội đồng nhân dân bầu được Chủ tịch Hội đồng nhân dân; ở cấp tỉnh thì do Uỷ ban thường vụ Quốc hội chỉ định triệu tập viên.

    Điều 51

    1. ...

    2. Tại kỳ họp thứ nhất của mỗi khoá, Hội đồng nhân dân bầu:

    a) Chủ tịch Hội đồng nhân dân trong số các đại biểu Hội đồng nhân dân theo sự giới thiệu của Chủ tọa kỳ họp;

    b) Phó Chủ tịch, Uỷ viên thường trực Hội đồng nhân dân, Trưởng Ban và các thành viên khác của các Ban của Hội đồng nhân dân trong số các đại biểu Hội đồng nhân dân theo sự giới thiệu của Chủ tịch Hội đồng nhân dân;

    c) Chủ tịch Uỷ ban nhân dân trong số các đại biểu Hội đồng nhân dân theo sự giới thiệu của Chủ tịch Hội đồng nhân dân;

    d) Phó Chủ tịch và các thành viên khác của Uỷ ban nhân dân theo sự giới thiệu của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân;

    đ) Thư ký kỳ họp của mỗi khoá Hội đồng nhân dân theo sự giới thiệu của Chủ tọa kỳ họp.

    3. Người giữ chức vụ quy định tại khoản 2 Điều này thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn của mình ngay sau khi được Hội đồng nhân dân bầu.

    4. Đại biểu Hội đồng nhân dân có quyền giới thiệu và ứng cử vào các chức vụ quy định tại khoản 2 Điều này. Việc bầu cử các chức vụ này được tiến hành bằng cách bỏ phiếu kín theo danh sách đề cử chức vụ từng người.

     
    Báo quản trị |  
  • #109242   09/06/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 100
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 3077
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 103 lần


    Việc người nào được làm chủ tịch HĐND hay UBND nhiệm kỳ sau đã được cấp Ủy nơi đó nhận định từ lâu rồi. Không nên bàn về việc người đó có trúng cử hay không!

    Tư vấn pháp lý doanh nghiệp, tư vấn quản trị doanh nghiệp, tư vấn hợp đồng kinh tế, lao động.

    Điện thoại 0932147299

    Mong một ngày Luật sư Việt Nam có thể tranh tụng công bằng với VKS

    Mong một ngày Thẩm Phán xử án trước toà mà không có hồ sơ vụ án trong tay!

     
    Báo quản trị |  
  • #109299   10/06/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9493)
    Số điểm: 64845
    Cảm ơn: 1918
    Được cảm ơn 3322 lần
    SMod

    AuQuangPhuc viết:
    Việc người nào được làm chủ tịch HĐND hay UBND nhiệm kỳ sau đã được cấp Ủy nơi đó nhận định từ lâu rồi. Không nên bàn về việc người đó có trúng cử hay không!


    LS AuQuangPhuc nói rất đúng. Nếu người được dự kiến làm chủ tịch HĐND nhưng không trúng cử đại biểu thì cấp ủy sẽ dự kiến một vị trí khác cho người đó, và dự kiến một người khác làm chủ tịch.
     
    Báo quản trị |  
  • #109250   09/06/2011

    k3405
    k3405
    Top 500
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2009
    Tổng số bài viết (133)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 16 lần


    ls: AuQuangPhuc nói đúng lắm, theo em phiếm diện và chủ quan thì bầu cử chỉ là hợp thức hóa kết quả của ĐH đảng thôi.
    kết quả của cuộc bầu cử ĐBQH năm nay (9/6/2011)
    nếu không sai thì xẽ là như thế này: 3 ông

    Nguyễn sinh hùng xẽ là chủ tịch quốc hội

    Nguyễn tấn dũng xẽ là thủ tướng chính phủ

    Trương tấn sang xẽ là chủ tịch nước

    http://kine.cyworld.vn/detail/12000100544/89

     
    Báo quản trị |  
  • #109564   11/06/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 100
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 3077
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 103 lần


    Hic, chủ quan mà nói hôm bầu Tổng bí thư tôi và các anh chị em trong cơ quan đã đoán được là ai rồi! Dự đoán của bạn #0072bc;">k3405  là hoàn toàn có cơ sở vì lịch sử đã chứng minh.
    Trân trọng!

    Tư vấn pháp lý doanh nghiệp, tư vấn quản trị doanh nghiệp, tư vấn hợp đồng kinh tế, lao động.

    Điện thoại 0932147299

    Mong một ngày Luật sư Việt Nam có thể tranh tụng công bằng với VKS

    Mong một ngày Thẩm Phán xử án trước toà mà không có hồ sơ vụ án trong tay!

     
    Báo quản trị |  
  • #110615   15/06/2011

    k3405
    k3405
    Top 500
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2009
    Tổng số bài viết (133)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 16 lần


    em vừa đọc được bài nay, hay kinh
    http://nld.com.vn/20110614114758729p0c1002/dai-bieu-hdnd-gom-phieu-bau-cho-nhau.htm

    http://kine.cyworld.vn/detail/12000100544/89

     
    Báo quản trị |